fbpx
ಸಮಾಚಾರ

ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ರವರ ಈ 10 ವಿಷಯಗಳು ಅವರನ್ನು ಇನ್ನು ಇಷ್ಟ ಪಡೋಹಾಗೆ ಮಾಡುತ್ತೆ ತಿಳ್ಕೊಳ್ಳಿ..

ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ರವರ ಬಗೆಗಿನ ಹತ್ತು ಹೆಮ್ಮೆಪಡುವಂತಹ ವಿಷಯಗಳು ತಿಳ್ಕೊಳ್ಳಿ..

ಭೀಮರಾವ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ರವರು ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು, ಶಿಕ್ಷಣ ತಜ್ಞರು ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ಮುಖ್ಯ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿ, ಸಮಾಜದ ತಾರತಮ್ಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಮುಡುಪಾಗಿಟ್ಟಿದ್ದರು.

ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಮಾವ್ನಲ್ಲಿ ತಂದೆ ರಾಮ್ಜಿ ಮಾಲೋಜಿ ಸಕ್ಪಾಲ್ ಮತ್ತು ಭೀಮಾಬಾಯಿ ಮುರ್ಬದ್ಕರ್ ಸಕ್ಪಾಲ್ರಿಗೆ 1891 ರ ಏಪ್ರಿಲ್ 14 ರಂದು ಜನಿಸಿದ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ರವರು ಹುಟ್ಟಿದ್ದರು.

126 ನೇ ಜನ್ಮ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವದ ಸಂದರ್ಭದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರದ 10 ಸಂಗತಿಗಳನ್ನು ನಾವು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ .

1. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಮೂಲ ಹೆಸರು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಅಂಬವಡೆಕರ್.

 

ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಮೂಲ ಉಪನಾಮವೆಂದರೆ ಅಂಬವಡೆಕರ್ (ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ರತ್ನಾಗಿರಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ತನ್ನ ಸ್ಥಳೀಯ ಗ್ರಾಮದ ಅಂಬಾವಡೆ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನಿಂದ ಪಡೆದದ್ದು). ಅವರ ಶಿಕ್ಷಕ, ಮಹಾದೇವ್ ಅಂಬವಡೆಕರ್ ಎಂಬ ಹೆಸರನ್ನು ಶಾಲೆ ದಾಖಲೆಗಳಲ್ಲಿ ‘ಅಂಬೇಡ್ಕರ್’ ಎಂದು ಬದಲಾಯಿಸಿದ್ದರು.

2. ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ಪದವಿಯನ್ನು ಪಡೆದ ಮೊದಲ ಭಾರತೀಯ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್.

ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ಪದವಿ ಪಡೆದ ಮೊದಲ ಭಾರತೀಯ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ, ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ Ph.D. ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಎರಡು ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ಪದವಿ ಹೊಂದಿರುವವರು. ಅವರು ತಮ್ಮ ಪೀಳಿಗೆಯ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆದ ಭಾರತೀಯರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿದ್ದರು.

ಕೊಲಂಬಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಇಪ್ಪತ್ತು ಒಂಬತ್ತು ವಿಷಯಗಳು, ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಹನ್ನೊಂದು, ಸಮಾಜಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಆರು, ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಐದು, ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು, ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಮತ್ತು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಫ್ರೆಂಚ್ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನ್ ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಪದವಿಯನ್ನು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಪಡೆಡಿದ್ದರು.

3. 1935 ರಲ್ಲಿ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸ್ಥಾಪನೆಯಲ್ಲಿ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸಿದರು.

‘ಹಿಲ್ಟನ್ ಯಂಗ್ ಕಮಿಷನ್ ‘ಅಥವಾ ‘ರಾಯಲ್ ಕಮಿಷನ್ ಆನ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಕರೆನ್ಸಿ ಅಂಡ್ ಫೈನಾನ್ಸ್’ ರವರು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಮಂಡಿಸಿದ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಸೂತ್ರಗಳ ಪುಸ್ತಕವಾದ ‘The Problem of the Rupee – Its Origin and Its ಸೊಲ್ಯೂಷನ್’ ಎಂಬ ಪುಸ್ತಕದಿಂದ ಭಾರತೀಯ ಸಂಪುಟ ಮತ್ತು ಹಣಕಾಸಿನ ಬಗೆಗಿನ ಎಷ್ಟೋ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸ್ಥಾಪನೆಯಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರು.

4. 1927 ರ ಮಹದ್ ಸತ್ಯಾಗ್ರಹವು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಮೊದಲ ಪ್ರಮುಖ ಹೋರಾಟವಾಗಿತ್ತು.

1927 ರ ಮಹದ್ ಸತ್ಯಾಗ್ರಹವು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ರಾಜಕೀಯ ಚಿಂತನೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ದಲಿತರ ಪರ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ . ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಮಹಾದ್ ಎಂಬ ಸಣ್ಣ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಈ ಸತ್ಯಾಗ್ರಹವು ಗಾಂಧಿಯವರ ದಂಡಿ ಯಾತ್ರೆಗೆ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆಯೇ ನಡೆಯಿತು, ಕುಡಿಯುವ ನೀರು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಹೋರಾಟದ ಕೇಂದ್ರಭಾಗವಾಗಿತ್ತು.

ಮಹದ್ ನ ಚಾವದರ್ ಸರೋವರದಿಂದ ನೀರು ಕುಡಿಯಲು ದಲಿತರರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ , ಸಾರ್ವಜನಿಕ ನೀರಿನ ಮೂಲಗಳಿಂದ ನೀರನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ದಲಿತರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಬೇಕೆಂದು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ದಲಿತರ ಹಕ್ಕನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದ್ದರು, ದಲಿತ ವಿಮೋಚನೆಯ ಬೀಜಗಳನ್ನು ಬಿತ್ತಿದರು.

5. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸದ ಸಮಯವನ್ನು 14 ರಿಂದ 8 ಗಂಟೆಗಳವರೆಗೆ ಬದಲಾಯಿಸಿದರು.


ವೈಸ್ರಾಯ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ನಲ್ಲಿ 1942 ರಿಂದ 1946 ರವರೆಗಿನ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಸದಸ್ಯರಾಗಿ ಡಾ. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅನೇಕ ಕಾರ್ಮಿಕ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ತರುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದರು. ಅವರು ನವೆಂಬರ್ 1942 ರಲ್ಲಿ ನವದೆಹಲಿಯ ಇಂಡಿಯನ್ ಲೇಬರ್ ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸ್ನ 7 ನೇ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ 12 ಗಂಟೆಗಳಿಂದ 8 ಗಂಟೆಗಳವರೆಗೆ ಕೆಲಸದ ಸಮಯವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದರು.

ಭತ್ಯೆ, ರಜೆ , ಉದ್ಯೋಗಿ ವಿಮೆ, ವೈದ್ಯಕೀಯ ರಜೆ, ಸಮಾನ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಸಮಾನ ವೇತನ, ಕನಿಷ್ಠ ವೇತನ ಮತ್ತು ವೇತನದ ಆವರ್ತಕ ಪರಿಷ್ಕರಣೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಅವರು ಹಲವಾರು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದರು. ಅವರು ಟ್ರೇಡ್ ಯೂನಿಯನ್ಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಉದ್ಯೋಗ ವಿನಿಮಯವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು.

6. ಕೊಲಂಬಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯನ್ನು ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.


1935-36ರಲ್ಲಿ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಬರೆದ 20 ಪುಟಗಳ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯ ಕಥೆ (ಅಮೆರಿಕಾ ಮತ್ತು ಯುರೋಪ್ನಿಂದ ಹಿಂತಿರುಗಿದ ನಂತರ), ವೇಟಿಂಗ್ ಫಾರ್ ಎ ವೀಸಾ ಎನ್ನುವುದು ಅವರ ಬಾಲ್ಯದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಅಸ್ಪೃಶ್ಯತೆಯ ಅನುಭವಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ. ಈ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಕೊಲಂಬಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

7. ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ 370 ನೇ ವಿಧಿಯನ್ನು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ವಿರೋಧಿಸಿದರು

ಸಂವಿಧಾನದ 370 ನೇ ವಿಧಿ (ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ರಾಜ್ಯಕ್ಕೆ ವಿಶೇಷ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ನೀಡುವುದು) ಇದು ತಾರತಮ್ಯ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರದ ಐಕ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಸಮಗ್ರತೆಯ ತತ್ವಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಎಂದು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ನಿರಾಕರಿಸಿದರು .

8. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಸಮಗ್ರ ಹಿಂದೂ ಕೋಡ್ ಮಸೂದೆ ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಹೋರಾಡಿದರು. ಇದು ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಹಲವು ಪ್ರಮುಖ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು.

ಸಮಗ್ರ ಹಿಂದೂ ಕೋಡ್ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಸಂಸತ್ತು ಕೈಬಿಟ್ಟಾಗ ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಕಾನೂನು ಸಚಿವ ಹುದ್ದೆಗೆ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದರು. ಈ ಮಸೂದೆಯು ಎರಡು ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು –
ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಅಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ಜಾತಿ ಅಸಮಾನತೆಗಳನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕುವುದು
ಹಿಂದೂ ಮಹಿಳೆಯರ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು ಅವರ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಕಾಪಾಡುವುದು ಆಗಿತ್ತು
ಈ ಮಸೂದೆಯ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಹೀಗಿವೆ:

ಮಹಿಳೆಯರು ಕುಟುಂಬ ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ವಿಚ್ಛೇದನೇ ಮತ್ತು ಹುಡುಗಿಯರಿಗೆ ದತ್ತು ಸ್ವೀಕಾರ ಅನುಮತಿಸಬಹುದು
ಮದುವೆಯು ಸರಿಹೊಂದದಿದ್ದರೆ ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ವಿಚ್ಛೇದನ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು
ವಿಧವೆಯರು ಮತ್ತು ವಿಚ್ಛೇದನ ಹೊಂದಿದವರು ಮರುಮದುವೆ ಮಾಡುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು.
ಬಹುಪತ್ನಿತ್ವವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲಾಯಿತು
ಅಂತರ್ಜಾತಿ ವಿವಾಹ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಜಾತಿ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ದತ್ತು ಸ್ವೀಕಾರ ಮಾಡಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಲಾಗಿತ್ತು.

9. ಬಿಹಾರ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ವಿಭಜನೆಗೆ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದ್ದರು

ಮೂಲತಃ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಬರೆದ 45 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ 1995 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಭಾಷಾವಾರು ರಾಜ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಬಿಹಾರವನ್ನು ವಿಭಜಿಸಲು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು. ನಂತರ 2000 ರಲ್ಲಿ ವಿಭಜನೆಯು ಬಿಹಾರದಿಂದ ಜಾರ್ಖಂಡ್, ಛತ್ತೀಸ್ಗಢ ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದದಿಂದ ವಿಭಜನೆಯಾಯಿತು.

10. ನೀರು ಮತ್ತು ವಿದ್ಯುತ್ ನ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನೀತಿಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪಡಿಸುವಲ್ಲಿ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಹೊಸದಾಗಿದ್ದವು

ಭಾರತದ ವಿವಿಧೋದ್ದೇಶ ನದಿ ಕಣಿವೆಯ ಯೋಜನೆಗಳ ಪ್ರವರ್ತಕ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ದಾಮೋದರ್ ಕಣಿವೆ ಯೋಜನೆ, ಭಕ್ರ ನಂಗಲ್ ಅಣೆಕಟ್ಟು ಯೋಜನೆ, ಸನ್ ರಿವರ್ ವ್ಯಾಲಿ ಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಹಿರಕುಡ್ ಅಣೆಕಟ್ಟು ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಮಧ್ಯ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ನೀರಾವರಿ ಯೋಜನೆಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತೆ ಅವರು ಕೇಂದ್ರ ಜಲ ಆಯೋಗವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು.


ಭಾರತದ ವಿದ್ಯುತ್ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಗತಿ ಸಾಧಿಸಲು , ಕೇಂದ್ರ ತಾಂತ್ರಿಕ ವಿದ್ಯುತ್ ಶಕ್ತಿ ಮಂಡಳಿ (ಸಿಟಿಪಿಬಿ) ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ವಿದ್ಯುತ್ ಪ್ರಾಧಿಕಾರವನ್ನು ಜಲ ಮತ್ತು ಉಷ್ಣ ವಿದ್ಯುತ್ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ತಿಳಿಸಿದರುಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ತರಬೇತಿ ಪಡೆದ ವಿದ್ಯುತ್ ಎಂಜಿನಿಯರುಗಳ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳಿದ್ದರು.

ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮ್ಮೇಳನದಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕರು ಭಾಗವಹಿಸಿ ಇನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿಷ್ಯ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಿ

ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ಇಚ್ಛೆ ಇದ್ದರೆ ನಿಮ್ಮ ಹೆಸರುಗಳನ್ನೂ ಈ ಕೂಡಲೇ ನೊಂದಾಯಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ ,ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿವರಗಳಿಗೆ ಈ ಕೆಳಗಿನ ಕೊಂಡಿ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ

https://www.questforequity.org/landingpage.html

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

To Top