fbpx
ಸಮಾಚಾರ

ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಾಗ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ್ದ 5 ರೂಪಾಯಿ ಚಿಪ್ಸ್ ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವ ಕಂಪನಿ ಇಂದು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ 850 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ.

 

ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಾಗ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ್ದ 5 ರೂಪಾಯಿ ಚಿಪ್ಸ್ ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವ ಕಂಪನಿ ಇಂದು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ 850 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ.

 

2020 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತಿಂಡಿ ಮತ್ತು ಚಿಪ್ಸ್ ವ್ಯಾಪಾರ ರೂ 35,000 ಕೋಟಿಗಳನ್ನು ದಾಟಬಹುದೆಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.ಹೀಗಾಗಿ ಈ ವಲಯವು ಮುಂಬರುವ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು-ಸಂಭವನೀಯ ವ್ಯವಹಾರ ಪ್ರದೇಶವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಈ ಅವಕಾಶದ ಮೇಲೆ ಅನೇಕ ಬ್ರಾಂಡ್ ಗಳು ಈ ವ್ಯವಹಾರದಲ್ಲಿ ಬಂಡವಾಳ ಹೂಡಲು ಮುಂದೆ ಬರುತ್ತಿವೆ.ಈ ನಡುವೆ ದೇಶದ ಸಣ್ಣ ಸಣ್ಣ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ಗಳು ಗ್ರಾಹಕರ ಮನಸ್ಸನ್ನು ತಮ್ಮ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ರುಚಿಯ ಮೂಲಕ ಗೆದ್ದು ದೇಶೀಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬ್ರಾಂಡ್ಗಳಿಗೆ ಪೈಪೋಟಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಅವರ ವ್ಯವಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಗಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ತಮ್ಮ ಅದೃಷ್ಟವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿವೆ.

ಅದೇ ರೀತಿ ಪ್ರತಾಪ ಸ್ನ್ಯಾಕ್ಸ್ ಪ್ರೈವೇಟ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಎಂಬ ಇಂದೋರಿನ ಒಂದು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ ವಾರ್ಷಿಕ 850 ಕೋಟಿ ರೂ. ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ, ಈ ಬ್ರಾಂಡ್ ನ ಹೆಸರನ್ನೇ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟೋ ಮಂದಿ ಕೇಳಿಲ್ಲ.ಅಪೂರ್ವ ಕುಮತ್ ಮತ್ತು ಅಮಿತ್ ಕುಮತ್ ಎಂಬ ಸಹೋದರರು ತಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತ ಅರವಿಂದ್ ಮೆಹ್ತಾ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಈ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು 2003 ರಲ್ಲಿ ಆರಂಭಿಸಿದಾಗ, ಒಂದು ದಿನ ತಮ್ಮ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಇಡೀ ಉದ್ಯಮವನ್ನೇ ಆಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಯಾರು ಊಹಿಸಿರಲಿಲ್ಲ.

ಲಘು ಉದ್ದಿಮೆಯಲ್ಲಿ 10 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ ನಂತರ, ಅಮಿತ್ ತಮ್ಮದೇ ಬ್ರಾಂಡ್ ಹೊಂದಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಅವರು ರಾಸಾಯನಿಕ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದರ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಿದರು ಮತ್ತು 2001 ರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಘಟಕವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಆದರೆ ಒಂದು ವರ್ಷದ ನಂತರ ಕಂಪೆನಿಯು 6 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ಸಾಲವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರಿಂದ ಕಂಪನಿಯನ್ನು ಮುಚ್ಚಬೇಕಾಯಿತು. ಈ ಆರಂಭಿಕ ಹಿನ್ನಡೆ ಅವರಿಗೆ ತುಂಬಾ ಆಘಾತಕಾರಿಯಾಗಿ ಪರಿಣಮಿಸಿತು.ಅವರು ತಮ್ಮ ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಹಉದ್ಯಮಿಗಳ ಸಾಲ ತೀರಿಸಲಾಗದೆ ಆ ಉದ್ಯಮಿಗಳ ನಡುವೆ ತಮ್ಮ ಗೌರವವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡರು. ತನ್ನ ಸಂಬಂಧಿಕರು ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತರಿಂದ ಹಣವನ್ನು ಎರವಲು ಪಡೆಯುವ ಮೂಲಕ ಅವರು ಸಾಲವನ್ನು ಪಾವತಿಸಿದರು.

ಆದರೂ, ಅಮಿತ್ ತನ್ನ ಸ್ವಂತ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಹೊಂದುವ ಕನಸನ್ನು ಬಿಡಲಿಲ್ಲ. 2002 ರಲ್ಲಿ, ಅವರು ಇಂದೋರ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಸಹೋದರ ಅಪುರ್ವ ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತ ಅರವಿಂದ್ ಜೊತೆಗಿನ ಲಘು ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಆರಂಭಿಸುವ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡರು.ಈ ಕಲ್ಪನೆಗೆ ಅವರು ಒಪ್ಪಿಗೆ ನೀಡಿದರು, ಆದರೆ ಆರಂಭಿಕ ಬಂಡವಾಳವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು ಸುಲಭವಲ್ಲ. ರೂ. 15 ಲಕ್ಷ ರೂ. ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡಲು ತಮ್ಮ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ತಮ್ಮ ಕನಸಿನ ಯೋಜನೆಯಾದ ಪ್ರತಾಪ್ ಸ್ನ್ಯಾಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.ತಮ್ಮ ವಿಶಿಷ್ಟ ರಿಂಗ್ ಆಕಾರದ ಚಿಪ್ಸ್ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಜನಪ್ರಿಯವಾಯಿತು.

ವ್ಯವಹಾರದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಸ್ಥಳೀಯ ಆಹಾರ ಸಂಸ್ಕರಣ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನಾ ಘಟಕಗಳಿಂದ ಒಟ್ಟು 20,000 ಪೆಟ್ಟಿಗೆಗಳ ತಿಂಡಿಗಳನ್ನು ಅಮಿತ್ ಆರ್ಡರ್ ಮಾಡಿ ಖರೀಧಿಸಿದ. ಆರಂಭಿಕ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಅವರು ಸ್ಥಳೀಯ ತಯಾರಕರ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಬಳಸಿದರು ಮತ್ತು ಬಲವಾದ ವಿತರಣಾ ಜಾಲವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ತಮ್ಮ ಗಮನವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದರು.ತಮ್ಮ ಆರಂಭಿಕ ಬಂಡವಾಳ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಅವರಿಗೆ ಸೀಮಿತ ಉಪಕರಣಗಳು ಇದ್ದವು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಕಾರ್ಖಾನೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟುಸ್ಥಳವಿರಲಿಲ್ಲ.ಮೊದಲ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಕಂಪೆನಿಯು ಒಟ್ಟು 22 ಲಕ್ಷ ರೂ., ಎರಡನೇ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ 1 ಕೋಟಿ ರೂ.ಲಾಭ ಮತ್ತು ಮೂರನೆಯ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ವಾರ್ಷಿಕ ವಹಿವಾಟು ರೂ 7 ಕೋಟಿ ಮುಟ್ಟಿತು.ಆರಂಭಿಕ ಯಶಸ್ಸಿನ ನಂತರ, ಈ ವಲಯದಲ್ಲಿ ತುಂಬಾ ಅವಕಾಶವಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಅರಿತುಕೊಂಡರು ಮತ್ತು 2006 ರಲ್ಲಿ ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು. ಆದರೆ 2006 ರಿಂದ 2010 ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಹಲ್ದಿರಾಮ್ ಮತ್ತು ಬಾಲಾಜಿ ವಫೆರ್ಸ್ ಮುಂತಾದ ಹಲವು ದೇಶೀಯ ದೊಡ್ಡ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ಗಳು ಮುಂದೆ ಬಂದು ತಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ತಿಂಡಿಗಳು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು.ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಸ್ಪರ್ಧೆಯು ಕಠಿಣವಾಯಿತು.

ಒಂದು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಅನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುವುದಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಒತ್ತು ನೀಡುವುದರ ಬದಲಿಗೆ ಇಡೀ ದೇಶವನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಅಮಿತ್ ಯೋಚಿಸಿದನು. 2011 ರಲ್ಲಿ ಕಂಪನಿಯು ತನ್ನ ಸ್ವಂತ ಉತ್ಪಾದನಾ ಘಟಕವನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿತು. ಮತ್ತು ‘ಎಲ್ಲೊ ಡೈಮಂಡ್’ ಬ್ರಾಂಡ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಇದರ ಫಲವಾಗಿ ಕಂಪನಿಯ 2011 ರಲ್ಲಿ ವಾರ್ಷಿಕ ವಹಿವಾಟು 150 ಕೋಟಿ ರೂ ತಲಿಪಿತು.ಕಂಪನಿಯ ಸ್ಟಾಕ್ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷವೂ 2010 ರಿಂದ 2015 ರ ವರೆಗೆ ಚಿತ್ರೀಕರಣ ಮುಂದುವರಿಯಿತು, ಮತ್ತು ಅವರ ಶೇರ್ ಗಾಲ ಮೌಲ್ಯವು ಶೇ 1 ರಿಂದ ನಾಲ್ಕು ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕೆ ಏರಿತು.ಈಗ ಈ ಕಂಪನಿಯು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ 850 ಕೋತಿ ರೂಪಾಯಿಗಳಷ್ಟು ವಾರ್ಷಿಕ ವಹಿವಾಟುಗಳನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ.ಪ್ರಸ್ತುತ, ಕಂಪೆನಿಯು ದೇಶಾದ್ಯಂತ 24 ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ 168 ಕ್ಕೂ ಅಧಿಕ ಅಂಗಡಿಗಳನ್ನು ಮತ್ತು 2,900 ವಿತರಕರನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಈ ಮೂರು ಯುವಕರು ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಸೋತಾಗ ಕಂಗೆಡದೇ ಏನಾದರೂ ಸಾಧಿಸಬೇಕು ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿ ತಮ್ಮ ಕಠಿಣ ಪರಿಶ್ರಮದಿಂದ ಸಾಧಿಸಿದ ಯಶಸ್ಸು ಎಲ್ಲರಿಗು ಸ್ಪೂರ್ತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರರಣೆ ಎಂದು ಎಲ್ಲರು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

To Top