fbpx
ಸಣ್ಣ ಕಥೆ

ಅಹಂಕಾರ ಅತಿಯಾಗಿ ಇರ್ಬಾರ್ದು ಇದ್ರೆ ತುಂಬಾ ಕೆಟ್ಟದ್ದು

ಅಹಂಕಾರಿ ಜೇನು ನೊಣ.

ಒಮ್ಮೆ ಒಂದು ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಅತ್ಯಂತ ಸುಂದರವಾದ  ಜೇನುನೊಣ ವಾಸಿಸುತ್ತಿತ್ತು.ಎಲ್ಲರೂ ಆ ಜೇನು ನೊಣವನ್ನು  ಹೊಗಳುತ್ತಿದ್ದರು.ಬಹಳ ಅಹಂಕಾರಿ,ಬಡಾಯಿ ಕೊಚ್ಚಿಕೊಳ್ಳುತಿತ್ತು .

ಒಂದು  ದಿನ ಅದು  ಹಾರಾಡುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಮರಿ ಆನೆಯನ್ನು ನೋಡಿತು . ಆನೆಯ ಕಿವಿಯ ಮೇಲೆ  ಹೋಗಿ ಕುಳಿತು ಕೊಂಡಿತು.

ಆನೆ ಕೇಳಿತು “ಹೇಯ್, ನೀನು ಯಾರು ?”

ಜೇನು ನೊಣ ಹೇಳಿತು  ‘ನಾನು ಅತೀ ಸುಂದರವಾದ ಜೇನು ನೊಣ. ನಿನಗೆ ನಾನು ಗೊತ್ತಿಲ್ಲವೇ ? ನಿನ್ನ ದೇಹದ ತುಂಬಾ ಕೊಬ್ಬು ತುಂಬಿದೆ.ನಿನಗೆ ಅತ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ದೇಹವಿದೆ. ಆದರೆ ನನ್ನ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ರೆಕ್ಕೆಗಳಿಗೆ ಎಲ್ಲರೂ ನನ್ನನ್ನು ಮೆಚ್ಚುತ್ತಾರೆ’

ಆನೆ- ‘ಓ, ಸರಿ ಹಾಗಾದರೆ ನನಗೆ ನಿನ್ನನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿ ಸಂತೋಷವಾಯಿತು.ನೀನು ಎಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿರುವೆ ?’

ಜೇನು- ‘ಓ ,ಎಲ್ಲಿಗೂ ಇಲ್ಲ.  ನನ್ನ ಈ ಸುಂದರ ರೆಕ್ಕೆಗಳ ಸಹಾಯದಿಂದ ನಾನು ಎಲ್ಲಿಗೆ ಬೇಕಾದರೂ ಹಾರಿ ಹೋಗಬಹುದು.ಆದರೆ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಾವಿಬ್ಬರು ಸಮ ಏಕೆಂದರೆ ನಿನಗೆ  ಉದ್ದವಾದ ಸೊಂಡಿಲು ಇದೆ.ನಾನು ಉದ್ದವಾದ ಮೂತಿ ಹೊಂದಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ನನ್ನ ಉದ್ದ ಮೂತಿಯಿಂದ ನಾನು ಹೂವುಗಳಿಂದ ಮಕರಂದವನ್ನು  ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲೆ. ಆದರೆ ನಿನ್ನ ಸೊಂಡಿಲಿನಿಂದ  ಇದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.ಆದ್ದರಿಂದಲೇ ಇವೆಲ್ಲವೂ ನನ್ನನ್ನು ನಿನಗಿಂತ ಉತ್ತಮ’

ಜೇನು ನೊಣ ಇದನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಿರುವಂತೆಯೇ ಬಲವಾಗಿ ಗಾಳಿ ಬೀಸತೊಡಗಿತು. ಸುತ್ತಲೂ ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿಯೇ ಒಂದು ಬಳ್ಳಿ, ಮರಳು,ದೂಳು, ಕಸ,ಕಡ್ಡಿ,ಒಣಗಿದ  ಎಲೆ ಎಲ್ಲಾ ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಹಾರ ತೊಡಗಿದವು. ಇದರಿಂದಲೇ ಪುಟ್ಟ ಜೇನುನೊಣ  ಕಂಗಾಲಾಯಿತು.ಈ ಬಲವಾದ ಗಾಳಿಯಿಂದ  ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ.ಜೇನುನೊಣವನ್ನ ಕೂಡ ಗಾಳಿ ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಹೋಯಿತು.

ಆಗ ಜೇನುನೊಣ ದಯಬಿಟ್ಟು  ‘ಯಾರಾದರೂ ನನ್ನನ್ನು ಕಾಪಾಡಿ.ಓ ,ಓ, ಓ,’ ಎಂದು ಎಂದು ಕಿರುಚುತ್ತಾ ಸಹಾಯ ಬೇಡುತ್ತಿತ್ತು.

ಆನೆ ಹಿಂತಿರುಗಿ ನೋಡಿ ಅದಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ  ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಕೊಂಡಿತು.ಆದರೆ  ಅದು ಕಸ ಕಡ್ಡಿಗಳ ಜೊತೆ ಬಿರುಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಯವಾಗಿತ್ತು.ಮರಿಯಾನೆ  ಅದರ ನಾಲ್ಕು ಕಾಲುಗಳಿಂದ,ತನ್ನ ಕೊಬ್ಬಿದ ದೊಡ್ಡ ದೇಹದಿಂದ ,ನಮ್ರ, ಸರಳ ಮತ್ತು ವಿನಮ್ರತೆಯ ಹೃದಯದಿಂದ ಗಂಭೀರವಾಗಿ ನೆಡೆಯುತ್ತಾ ಹೋಯಿತು.

ನೀತಿ:-ಎಂದಿಗೂ ಆಹಂಕಾರ ಪಡಬಾರದು ಈ ಭೂಮಿಯ  ಮೇಲೆ ಇರುವ  ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಜೀವಿಯೂ ಅದರದೇ ಆದ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿರುತ್ತವೆ.ಒಬ್ಬರಿಗಿಂತ ಮತ್ತೊಬ್ಬರು ಯಾವುದೋ ಒಂದು ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ಶ್ರೇಷ್ಠರು ,ನಿಪುಣರು ಆಗಿರುತ್ತಾರೆ.ಯಾರು ಯಾರನ್ನು ನೋಡಿ ಈಯಾಳಿಸುವುದು ಬಡಾಯಿ ಕೊಚ್ಚಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಮಾಡಬಾರದು. ಎಲ್ಲರೂ ಸಮಾನರು ಎಲ್ಲರಲ್ಲೂ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ಶಕ್ತಿ ಅಡಗಿರುತ್ತದೆ.

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

To Top