ಸಮಾಚಾರ

5 ರುಪಾಯಿಗೆ ಊಟ 10 ರುಪಾಯಿಗೆ ಬಟ್ಟೆ ನೀಡುತ್ತಿರುವ ಈ ಮಹಾನ್ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸಮಾಜ ಸೇವೆಯನ್ನು ನೀವೆಲ್ಲರು ಓದಲೇಬೇಕು!

5 ರುಪಾಯಿಗೆ ಊಟ 10 ರುಪಾಯಿಗೆ ಬಟ್ಟೆ ನೀಡುತ್ತಿರುವ ಈ ಮಹಾನ್ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸಮಾಜ ಸೇವೆಯನ್ನು ನೀವೆಲ್ಲರು ಓದಲೇಬೇಕು!

 

 

ತಮಿಳುನಾಡಿನಲ್ಲಿ ಅಮ್ಮ ಕ್ಯಾಂಟೀನ್ ಮತ್ತು ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಇಂದಿರಾ ಕ್ಯಾಂಟೀನ್ ಊಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಬೆಲೆಗೆ ನೀಡುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದು ನಮಗೆ ಗೊತ್ತಿರುವ ವಿಷಯ. ಈ ರೀತಿ ಕೇವಲ 5 ರೂ ಗಳಿಗೆ ಖಾಸಗಿ ಹೋಟೆಲ್ ಅಥವಾ ರೆಸ್ಟಾರೆಂಟ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಕೊಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಾವು ಎಲ್ಲೂ ಕೇಳಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ನೋಯ್ಡಾ ಮೂಲದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತ ಅನೂಪ್ ಖನ್ನಾ ಅವರು ಪ್ರತಿ ದಿನ ಸುಮಾರು 500 ಜನರ ಅಗತ್ಯತೆಗಳಿಗೆ ‘ದಾದಿ ಕಿ ರಾಸೊಯ್” ಊಟವನ್ನು ನೀಡುವ ಹೊಸ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ.

‘ದಾದಿ ಕಿ ರಾಸೊಯ್’ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಬಡವರಿಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀಡುವ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಸಸ್ಯಾಹಾರ (ಡಾಲ್, ಚಾವಲ್, ರೋಟಿ) ಗಳನ್ನೂ ನೀಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ.. ನೋಯ್ಡಾದಲ್ಲಿ
ಈ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಎರಡು ಅಂತಸ್ತಿನ ಮಳಿಗೆಗಳಿವೆ.

 

 

 

ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಹಿಂದಿರುವ ಮುಖ್ಯ ಪ್ರೇರಣೆ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿದಾಗ ಅನೂಪ್ ಖನ್ನಾ ಅವರು , “ನನ್ನ ಬಾಲ್ಯದಿಂದಲೂ, ನಾನು ಹಲವಾರು ಸಾಮಾಜಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿಯಾಗಿದ್ದೇನೆ. ನನ್ನ ತಂದೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯ ಪಾಲ್ಗೊಂಡಿರುವವರು. .ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿ ಮತ್ತು ಮುಹಮ್ಮದ್ ಅಲಿ ಜಿನ್ನಾ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಅವರು ಅವಕಾಶವನ್ನು ಪಡೆದರು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಇದೇ ರೀತಿಯ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ನಾನು ಆಸಕ್ತಿ ತೋರಿದ್ದೇನೆ” ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

‘ದಾದಿ ಕಿ ರಸೋಯಿ’ ಬಗ್ಗೆ

ದಾದಿ ಕಿ ರಾಸೋಯಿ ಪ್ರತಿದಿನ ಬೆಳಗ್ಗೆ 10 ರಿಂದ 11.30 ರವರೆಗೆ ಮತ್ತು 12 ರಿಂದ 2 ಗಂಟೆಗೆ ಊಟವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಾರೆ. ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ಬಡನೌಕರರಿಗೆ ಪ್ರತಿ ದಿನ ಅಂಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಊಟ ಸಿಗುತ್ತಿದೆ. ಅನೂಪ್ ಖನ್ನಾ ಅವರ ಮಗಳು ಸಾಕ್ಷಿ ಖನ್ನಾ ಅವರ ಅಂಗಡಿಗೆ ‘ದಾದಿ ಕಿ ರಸೋಯಿ’ ಎಂಬ ಹೆಸರನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಕುಟುಂಬವು ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.. ಅಡಿಗೆ ತಯಾರಿಸಲು ಖನ್ನಾ ರೂ 30,000 ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದ್ದರು. ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಇತರರಿಂದ ದೇಣಿಗೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಆರಂಭಿಸಿದರು .

 

 

 

ಅನೇಕ ಉದಾರ ಮನಸ್ಸಿನ ಜನರು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಕೈ ಜೋಡಿಸಿ ತಮ್ಮ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಸೂಚಿಸಿ ವಿಸ್ತರಿಸಿದ್ದಾರೆ. “ಅಂಗಡಿಯವರು ನನಗೆ ಬೇಕಾದ ಅಡುಗೆ ಸಾಮಾನುಗಳನ್ನು ರಿಯಾಯಿತಿ ದರದಲ್ಲಿ ಕೊಡುತ್ತಾರೆ. ಅನೇಕ ನಿವಾಸಿಗಳು ವಿಶೇಷ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟುಹಬ್ಬ, ವಿವಾಹ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವ ಮತ್ತು ಮುಂತಾದ ವಿಶೇಷ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ದಾನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಅವರ ಬೆಂಬಲ ಅಪಾರವಾಗಿದೆ “ಎಂದು ಅನೂಪ್ ಖನ್ನಾ ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ಅಂತಹ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗುವುದು ಕಷ್ಟವಲ್ಲ. ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಮಾತ್ರ ಇಚ್ಛೆಯನ್ನು ಬಯಸುತ್ತಾನೆ.

ಏಕೆ ರೂ. 5?
ಅವನ ಪ್ರಕಾರ, ಆಹಾರ, ಬಟ್ಟೆ ಮತ್ತು ಔಷಧವು ಯಾವುದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಅಗತ್ಯ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳಾಗಿವೆ. ಸಮಾಜದ ಆರ್ಥಿಕ ದುರ್ಬಲ ವಿಭಾಗಕ್ಕೆ ಒಳ್ಳೆ ಬೆಲೆಗೆ ಈ ಮೂರು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಲು ಅವರು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

 

 

ಅನೂಪಾ ಖನ್ನಾ ‘ಸಾಧ್ಭಾವನ ಸ್ಟೋರ್’ ಅನ್ನು ಕೂಡ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇಲ್ಲಿ ಅಗತ್ಯವಾದವರಿಗೆ ರೂ .10 ಗೆ ಬಟ್ಟೆ ಮತ್ತು ಶೂಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಉಪಕ್ರಮವು ಇತರರಿಂದ ಪ್ರಚಂಡ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಗಳಿಸಿದೆ. ಅವರು ‘ಪ್ರಧಾನ್ ಮಂತ್ರಿ ಜಾನ್ ಆಶಾಧಿ ಯೋಜನ’ದೊಂದಿಗೆ ಸ್ವತಃ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ನೊಯ್ಡಾದಲ್ಲಿ’ ಪ್ರಧಾನ್ ಮಂತ್ರಿ ಜಾನ್ ಆಶಾಶಿ ಕೇಂದ್ರ ‘ವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ ಈಗ ಅವರು ನೋಯ್ಡಾದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಔಷಧೀಯ ಅಂಗಡಿಗಳನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
“ನಮ್ಮ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಕೆಲಸಗಳು ದೊಡ್ಡ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ತರುತ್ತವೆ” . ತನ್ನ ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಅನೂಪ್ ಖನ್ನಾ ಅವರೂ ತನ್ನ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸೇವೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಮತ್ತು ಇತರರಿಗೆ ಅನುಸರಿಸಲು ಒಂದು ಸ್ಪೂರ್ತಿದಾಯಕವಾಗಿದ್ದಾರೆ.

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment
To Top