ದೇವರು

ಭಕ್ತರ ಇಷ್ಟಾರ್ಥ ಈಡೇರಿಸುವ ಬಾದಾಮಿ ಬನಶಂಕರಿ ದೇವಿ

ಭಕ್ತರ ಇಷ್ಟಾರ್ಥ ಈಡೇರಿಸುವ ಬಾದಾಮಿ ಬನಶಂಕರಿ ದೇವಿ

 

ಬನಶಂಕರಿ ದೇವಿ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಬಾಗಲಕೋಟೆ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಬಾದಾಮಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಬನಶಂಕರಿ ದೇವಿಯನ್ನು ಬಾಳವ್ವ, ಬನದವ್ವ, ಸುಂಕವ್ವ, ಶಾಕಾಂಬರಿ, ಶಿರಿವಂತಿ, ಚೌಡಮ್ಮ, ವನದುರ್ಗೆ ಹೀಗೆ ಹಲವು ಹೆಸರುಗಳಿಂದ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವು ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆಗಳಲ್ಲಿ ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಯಿಂದ ಸುತ್ತುವರಿದಿದೆ. ಪ್ರವೇಶದ್ವಾರದಲ್ಲಿ ದೇವಾಲಯದ ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಚದರ ನೀರಿನ ಕೊಳ ಇದೆ, ಇದನ್ನು ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ “ಹರಿದ್ರ ತೀರ್ಥ” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಕೊಳವು ಮೂರು ಕಡೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಲ್ಲಿನ ಮಂಟಪಗಳಿಂದ ಮುಚ್ಚಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ; ಕೊಳದ ಸುತ್ತಲೂ ಪ್ರದಕ್ಷಿಣ ಮಾರ್ಗವಿದೆ.

 

 

ದೀಪ ಸ್ತಂಭಗಳು ಕೊಳದ ಪಶ್ಚಿಮ ದಂಡೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಪ್ರವೇಶದ್ವಾರದಲ್ಲಿ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಮುಂಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕಾಣಬಹುದು. ಈ ತೊಟ್ಟಿಯ ಮೇಲಿರುವ ಗೋಪುರ ಅಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾವಲು ಗೋಪುರವಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ‘ವಿಜಯ ಗೋಪುರ’ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹುಣ್ಣಿಮೆ ದಿನ ರಥದಲ್ಲಿ ದೇವಿಯ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಮೆರವಣಿಗೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ

 

 

ಬನಶಂಕರಿ ಜಾತ್ರೆ ಒಂದು ಧಾರ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಹಬ್ಬವಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ಉತ್ಸವವನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ಭಕ್ತಾದಿಗಳು ದೊಡ್ಡ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟುಗೂಡುತ್ತಾರೆ. ಜಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ಹಾಗು ಬಾದಾಮಿ ನಗರವನ್ನು ಸಾವಿರಾರು ಬಗೆಯ ಎಳೆಗಳು ಹಾಗು ಹೂಗಳಿಂದ ಅಲಂಕರಿಸಿರುತ್ತಾರೆ. ಗ್ರಾಮೀಣ ಸಮುದಾಯವನ್ನು ಮನರಂಜಿಸಲು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು (ಸಂಗೀತ, ನಾಟಕ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಸ್ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳು) ನಡೆಯುತ್ತವೆ. ಹಬ್ಬದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಆಟಿಕೆಗಳು, ಬಟ್ಟೆ, ಪವಿತ್ರ ದಾರಗಳು, ಬಾಗಿಲು ಚೌಕಟ್ಟುಗಳು ಮತ್ತು ಬಾಗಿಲುಗಳಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಲಾದ ಬಾಗಿಲುಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಅಂಗಡಿಗಳು ಸ್ಥಾಪಿತವಾಗುತ್ತವೆ. ಈ ಹಬ್ಬದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಜಾನುವಾರು ಜಾತ್ರೆಯನ್ನು ಕೂಡಾ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೇವಾಲಯದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲ್ಲಿ “ತೆಪ್ಪೋತ್ಸವ” (ದೋಣಿ ಹಬ್ಬ) ನಡೆಯುತ್ತದೆ ಇದು ಅತ್ಯಂತ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದದ್ದು.

 

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment
To Top