ದೇವರು

ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಹನುಮಂತನ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯದ ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ತಿಳ್ಕೊಳ್ಳಿ

ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಹನುಮಂತನ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ತಿಳಿಯದ ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ತಿಳ್ಕೊಳ್ಳಿ

ಆಂಜನೇಯ ಸ್ವಾಮಿಯ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲದೇ ಇರುವ ಆಕರ್ಷಕವಾದ ವಿಷಯಗಳು.

ರಾಮಚಂದ್ರನ ಪರಮ ಭಕ್ತನಾದ ಹನುಮಂತನು ಶಕ್ತಿ,ವಿವೇಕ ಹಾಗೂ ಜ್ಞಾನಗಳ ಅದಿ ದೇವತೆಯೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಡುತ್ತಾನೆ. ಹಿಂದೂ ಪುರಾಣ ಶಾಸ್ತ್ರಗಳು ಪ್ರಕಾರ ರಾಕ್ಷಸರನ್ನೆಲ್ಲ ಸಂಹರಿಸಿ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಅನ್ಯಾಯ, ಅತ್ಯಾಚಾರಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಶಿವನು ಹನುಮಂತನ ಅವತಾರದಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಗೆ ಇಳಿದು ಬಂದನೆಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

 

 

ಆಂಜನೇಯ ಸ್ವಾಮಿಯು ಶಂಕರನ ಮಹತ್ತರವಾದ , ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಒಂದು ಅವತಾರ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಅವತಾರದಲ್ಲಿ ಸಾಕ್ಷಾತ್ ಪರಮೇಶ್ವರನೇ ಒಂದು ವಾನರನ ರೂಪವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡು ಬಾಲ್ಯದಿಂದಲೂ ಶ್ರೀ ಮುಖ್ಯ ಪ್ರಾಣವು ಅಂತ್ಯತ ಬಲ ಶಾಲಿಯಾಗಿದ್ದು, ಆತನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ನೆಡೆದ ಒಂದು ಘಟನೆಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಆತನು ಮಹಾನ್ ಶಕ್ತಿವಂತನು ಎಂದು ಎನಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ.
ಯಾರಿಗೂ ತಿಳಿಯದೇ ಇರುವ ರಾಮನ ಬಗೆಗಿನ ಆಘಾತಕಾರಿ ಸತ್ಯಗಳು ಈ ರೀತಿಯಾಗಿವೆ.ತನ್ನ ಅಪಾರವಾದ ಶಕ್ತಿಯ ಕಾರಣದಿಂದಲೇ ಲಂಕೆಯಲ್ಲಿ ರಾವಣನ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ಅಂತ್ಯಗೊಳಿಸುವಲ್ಲಿ ಮಹತ್ತರವಾದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು. ಆ ಘಟನೆಯ ಕುರಿತು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ.

ಶಿವಪುರಾಣದ ಪ್ರಕಾರ ಶಿವ ಮಹಾಪುರಾಣದಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿತವಾಗಿರುವ ಪ್ರಕಾರ ದೇವತೆಗಳು ಮತ್ತು ದಾನವರ ನಡುವೆ ಅಮೃತವನ್ನು ಹಂಚುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ವಿಷ್ಣುವು ಧರಿಸಿದ್ದ ಮೋಹಿನಿಯ ರೂಪವನ್ನು ಕಂಡು ಶಿವನು ಆಕರ್ಷಿತನಾಗುತ್ತಾನೆ. ಅಂತಹ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಆತನ ವೀರ್ಯ ಸ್ಕಲನವಾಯಿತು. ಸಪ್ತ ಋಷಿಗಳು ಆತನ ವೀರ್ಯವನ್ನು ಎಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದರು. ಸೂಕ್ತವಾದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸಪ್ತರ್ಷಿಗಳ ಆ ವೀರ್ಯವನ್ನು ವಾನರ ರಾಜ ಕೇಸರಿಯ ಪತ್ನಿಯಾದ ಅಂಜನಾ ದೇವಿಯ ಹೊಟ್ಟೆಯ ಒಳಗಡೆ ಆಕೆಯ ಕಿವಿಗಳ ಮೂಲಕ ಸೇರಿಸಿದರು ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಹನುಮಂತನ ಅಂದರೆ ಮಾರುತಿಯ ಜನನವಾಯಿತು.

 

 

ವಾಲ್ಮೀಕಿ ರಾಮಾಯಣ ಪ್ರಕಾರ ವಾಲ್ಮೀಕಿ ರಾಮಾಯಣದಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿತವಾಗಿರುವ ಪ್ರಕಾರ ಹನುಮಂತನು ಸೂರ್ಯನು ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಕಿತ್ತಳೆ ಹಣ್ಣೆಂದು ಭಾವಿಸಿ, ಅದನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಆಕಾಶದತ್ತ ಧಾವಿಸಿದಾಗ ಭಯಗೊಂಡ ಇಂದ್ರ ದೇವನು ಆಕ್ರಮಣ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ. ಇದರಿಂದ ಕುಪಿತನಾದ ಪವನ ದೇವನು ಭೂಮಿಯಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಗಾಳಿಯ ಹರಿವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುತ್ತಾನೆ.
ವಾಲ್ಮೀಕಿ ರಾಮಾಯಣದ ಪ್ರಕಾರ ಬ್ರಹ್ಮನು ಹನುಮಂತನನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಿ ಆತನನ್ನು ಎಚ್ಚರಗೊಳಿಸುತ್ತಾನೆ. ಆಗ ಆ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಉಪಸ್ಥಿತರಿದ್ದ ಸಮಸ್ತ ದೇವತೆಗಳು ಹನುಮಂತನನ್ನು ಹರಸುತ್ತಾರೆ. ಹಾಗೂ ಈ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಆತನು ಅಷ್ಟೊಂದು ಬಲಶಾಲಿಯಾಗಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

 

 

ಸೂರ್ಯದೇವನ ಆಶೀರ್ವಾದ – ಸೂರ್ಯದೇವನು ಹನುಮಂತನಿಗೆ ತನ್ನ ತೇಜಸ್ಸಿನ ನೂರನೇ ಭಾಗವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾನೆ ಹಾಗೂ ಆತನನ್ನ ಶಾಸ್ತ್ರಗಳ ಜ್ಞಾನದೊಂದಿಗೆ ಹರಸುತ್ತಾನೆ.
ಯಮದೇವನ ಆಶೀರ್ವಾದ – ಧರ್ಮರಾಜನಾದ ಯಮದೇವನ ಹನುಮನನ್ನು ಎಂದೆಂದಿಗೂ ನಿರೋಗಿಯಾಗಿ ಇರುವಂತೆ ಹರಸುತ್ತಾನೆ. ಕುಬೇರನು ಹನುಮಂತನಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಯಾರಿಂದಲೂ ಎಂದೆಂದಿಗೂ ಅಪಜಯ ಉಂಟಾಗದಂತೆ ಹರಸುತ್ತಾನೆ.

ಶಿವನ ಆಶೀರ್ವಾದ – ಸದಾಶಿವನು ಹನುಮಂತನ ಯಾರಿಂದಲೂ ಮರಣ ಉಂಟಾಗಿದ್ದಕ್ಕೆ ಅಸ್ತ್ರಗಳು ಸ್ವತಃ ಭಗವಂತನೇ ಆಗಿದ್ದರೂ ಕೂಡ ಅವುಗಳಿಂದಲೂ ಹನುಮಂತನಿಗೆ ಮರಣವು ಉಂಟಾಗದಂತೆ ಹರಸುತ್ತಾರಂತೆ.
ಬ್ರಹ್ಮ ದೇವನ ಆಶೀರ್ವಾದ – ಹನುಮನು ಯಾರದೇ ಮಾರುವೇಷವನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಧರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವಂತೆ ಆಶೀರ್ವಾದ ಮಾಡುತ್ತಾನಂತೆ. ಹನುಮಂತ ತಾನು ಎಲ್ಲಿಗೆ ಬಯಸುತ್ತಾನೋ, ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಬೇಕಾದರೂ ಸಮರ್ಥನು.ಆತನ ಗಮನದ ವೇಗವು ಆತನು ಬಯಸಿದಂತೆ ನಿದಾನವಾಗಿಯೂ ಅಥವಾ ವೇಗವಾಗಿಯೂ ಇರುತ್ತದೆ.

ರಾಮಾಯಣದಲ್ಲಿ ಹನುಮಂತನ ಪಾತ್ರ ಸುಗ್ರೀವ ಸಚಿವನಾಗಿರುತ್ತಾನೆ. ರಾಮನು ವನವಾಸದಲ್ಲಿ ಇದ್ದ ಸೀತೆಗಾಗಿ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಹನುಮಂತನೇ ರಾಮ ಹಾಗೂ ಸುಗ್ರೀವನ ನಡುವೆ ಸ್ನೇಹವನ್ನು ಏರ್ಪಡಿಸುತ್ತಾನೆ.
ರಾಮಯಣದಲ್ಲಿ ಹನುಮಂತನ ಪಾತ್ರ – ಸೀತಾ ಮಾತೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಾ ಲಂಕೆಯನ್ನು ತಲುಪಿದಾಗ ರಾವಣನು ಹನುಮಂತನನ್ನು ಸೀತೆಯೆಂದು ತಪ್ಪಾಗಿ ಗ್ರಹಿಸದನು . ಹನುಮನು ಬಹಳಷ್ಟು ಆಭರಣಗಳನ್ನು ಧರಿಸಿ ಕೊಂಡಿದ್ದರಿಂದ ಆತನನ್ನು ಸ್ತ್ರೀ ಎಂದು ರಾವಣನು ತಪ್ಪಾಗಿ ಬಾವಿಸುತ್ತಾನೆ. ಆದರೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸೀತೆಯು ಅಂತಹ ಅಭರಣಗಳನ್ನು ಧರಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿದು, ಮತ್ತೆ ಸ್ಮರಿಸಿಕೊಂಡು ರಾಮನು ಆತನು ಸೀತೆಯಲ್ಲ ಎಂಬ ವಿಷಯವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ.

 

 

ರಾಮಾಯಣದಲ್ಲಿ ಹನುಮಂತನ ಪಾತ್ರ ಸಾಕಷ್ಟು ಕಾಲದವರೆಗೂ ಸೀತೆಗಾಗಿ ಹುಡುಕಾಟವನ್ನು ನಡೆಸಿದ . ಹನುಮನು ಆಕೆ ಪತ್ತೆಯಾಗದೆ ಇದ್ದಾಗ ಆಕೆ ಮೃತ್ಯುವಿನ ಪಟ್ಟಿರಬಹುದೆಂದು ಶಂಕಿಸುತ್ತಾನೆ. ಆದರೆ ಆಗ ಆತನಿಗೆ ದುಃಖಿತನಾಗಿರುವ ರಾಮಚಂದ್ರನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ನೆನಪಿಗೆ ಬಂದು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಹುಡುಕಾಟವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಿ ಕಟ್ಟಕಡೆಗೆ ಆಕೆ ಇರುವ ತಾಣವನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುತ್ತಾನೆ.ಸೀತಾ ಮಾತೆಯನ್ನು ಸೆರೆಯಾಗಿ ಇರಿಸಲಾಗಿದ್ದ ಅಶೋಕವನವನ್ನು ನಾಶ ಪಡಿಸುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಅನೇಕಾನೇಕ ರಾಕ್ಷಸರನ್ನು ಹನುಮಂತ ಸಂಹರಿಸುತ್ತಾನೆ. ಹೀಗೆ ಹನುಮಂತನು ಇಷ್ಟು ಬಲವಂತ, ಎಷ್ಟು ಬುದ್ಧಿವಂತ, ಎಷ್ಟು ಪರೋಪಕಾರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಈ ಕಥೆಯ ಮೂಲಕ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

 

 

 

 

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment
To Top