fbpx
ಸಮಾಚಾರ

ನಾಗರಕೊಯಲ್ಲಿನ ಕೈಲಸಾವಾಡಿವ ಶಿವನ್ ಇಸ್ರೋ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾದ ಸಾಹಸ ಕಥೆ

1974 ರಲ್ಲಿ, ಯುವಕ ಕೈಲಸಾವಾಡಿವ ಶಿವನ್ ತನ್ನ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಪೂರ್ವ ಶಿಕ್ಷಣದ ನಂತರ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದನು. ಹಣಕಾಸಿನ ಅಡಚಣೆಯೊಂದಿಗೆ, ಗ್ರಾಮೀಣ ಭಾರತದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೃಷಿ ಕುಟುಂಬಗಳು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಶಿವನ್ ಗಣಿತಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಪದವಿ ಪಡೆದರು, ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಚೆನ್ನೈನಿಂದ 700 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ನಾಗರ್‌ಕೋಯಿಲ್‌ನ ಎಸ್.ಟಿ.ಹಿಂದು ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ.

ನಾಲ್ಕು ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ 100% ಅಂಕಗಳನ್ನು ಗಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ರಚಿಸಿದರು. ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ಕ್ಷಿಪಣಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಪ್ರವರ್ತಕ ಎ.ಪಿ.ಜೆ.ಅಬ್ದುಲ್ ಕಲಾಂ ಅವರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಹಳೆಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಮ್ಮೆಪಡುವ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಮದ್ರಾಸ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ (ಎಂಐಟಿ) ಅವರ ಗಮನ ಸೆಳೆಯಿತು ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನ ಕೂಡಾ ಸಿಕ್ಕಿತು. ಆದರೆ, ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ, ಶಿವನ್ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕೆ ಅಡಚಣೆ ಬಂದಿತು.

“ನನ್ನನ್ನು ಎಂಐಟಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಲು ನನ್ನ ತಂದೆ ಎಕರೆಯ ಕಾಲುಭಾಗವನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಬೇಕಾಯಿತು “ಎಂದು ಶಿವನ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.ಶಿವನ್ ಅವರ ತಂದೆ ಅವರು ಹೊಂದಿದ್ದ ಒಂದು ಎಕರೆ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಭತ್ತವನ್ನು (ಮತ್ತು ಮಾವಿನಂತಹ ಇತರ ಕಾಲೋಚಿತ ಬೆಳೆಗಳು) -ಏಕೈಕ ಮೂಲ ಆರು ಜನರಿರುವ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಅವರ ತಾಯಿ, ಇಬ್ಬರು ಸಹೋದರಿಯರು ಮತ್ತು ಒಬ್ಬ ಸಹೋದರ . ಶಿವನ್ ಕೂಡ ಹೊಲಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು!

ಆದರೆ ತನ್ನ ತಂದೆಯಿಂದ ನಿರಂತರ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿಕರ ಸಹಾಯದಿಂದ, ಶಿವನ್ 1980 ರಲ್ಲಿ ಎಂಐಟಿಯಲ್ಲಿ ಏರೋನಾಟಿಕಲ್ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಕೈಗೊಂಡರು – ಕಲಾಂ ಅವರು ತೆಗೆದುಕೊಂಡದ್ದು ಅದೇ ಕೋರ್ಸ್. 1980 ರಲ್ಲಿ ಶಿವನ್ ಅವರದು ಬ್ಯಾಚ್ ಸಂಖ್ಯೆ 29, ಕಲಾಂ ಅವರದು 4ನೇ ಬ್ಯಾಚ್ ವಿಷಯ ಅದೇ, ಆದರೆ 25 ವರ್ಷಗಳ ಅಂತರ!”ನಂತರ ಅವರು ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಸೈನ್ಸ್ (ಐಐಎಸ್ಸಿ) ಯಿಂದ ಏರೋಸ್ಪೇಸ್ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ನಲ್ಲಿ ಎಂಇ ಮುಗಿಸಿದರು ಮತ್ತು 1982 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ಗೆ ಸೇರಿದರು. ಮೂವತ್ತಾರು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, 60 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ, ಶಿವನ್ ಅವರು.ಇಸ್ರೋ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡರು‌.

ಇಸ್ರೋ ಮತ್ತು ಅಂಗಸಂಸ್ಥೆ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಶಿವನ್ ಪೋಲಾರ್ ಸ್ಯಾಟಲೈಟ್ ಲಾಂಚ್ ವೆಹಿಕಲ್ (ಪಿಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ) ಯೋಜನೆಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ- ಇದನ್ನು ಇಸ್ರೋನ ವರ್ಕ್‌ಹಾರ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ – ಮತ್ತು ಮಿಷನ್ ಯೋಜನೆ, ಮಿಷನ್ ವಿನ್ಯಾಸ, ಮಿಷನ್ ಏಕೀಕರಣ ಮತ್ತು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಗೆ ಸಹಕರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಪಿಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿಗೆ ಪರಿಪೂರ್ಣವಾದ ಮಿಷನ್ ವಿನ್ಯಾಸ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಮತ್ತು ನವೀನ ಮಿಷನ್ ವಿನ್ಯಾಸ ತಂತ್ರಗಳು ಇಸ್ರೋ ಉಡಾವಣಾ ವಾಹನಗಳಾದ ಜಿಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ, ಜಿಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ-ಎಂಕೆ 3 ಮತ್ತು ಆರ್‌ಎಲ್‌ವಿ-ಟಿಡಿಗಳಿಗೆ ಅಡಿಪಾಯವಾಗಿದೆ. ಅವರು 6 ಡಿ ಪಥವನ್ನು ಸಿಮ್ಯುಲೇಶನ್ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್‌ನ ಮುಖ್ಯ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿ, ಸಿಟಾರಾ, ಎಲ್ಲಾ ಇಸ್ರೋ ಉಡಾವಣಾ ವಾಹನಗಳ ನೈಜ-ಸಮಯ ಮತ್ತು ನೈಜ-ಅಲ್ಲದ ಪಥದ ಸಿಮ್ಯುಲೇಶನ್‌ಗಳ ಬೆನ್ನೆಲುಬು ಎಂದು ವಿಎಸ್‌ಎಸ್‌ಸಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಅವರು ಉಡಾವಣಾ ವಿಂಡ್ ಬಯಾಸಿಂಗ್(wind biasing strategy) ತಂತ್ರವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಿದರು, ಇದು ವರ್ಷದ ಯಾವುದೇ ದಿನದಂದು ಯಾವುದೇ ಹವಾಮಾನ ಮತ್ತು ಗಾಳಿಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಲ್ಲಿ ರಾಕೆಟ್ ಉಡಾವಣೆಯನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿಸುತ್ತದೆ‌.

ಪಿಎಸ್ಎಲ್ವಿ ಮೂಲಕ ಭಾರತದ ಮಾರ್ಸ್ ಮಿಷನ್ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಶಿವನ್ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದ್ದರು. ನಂತರ ಅವರು ಏಪ್ರಿಲ್ 2011 ರಲ್ಲಿ ಜಿಎಸ್ಎಲ್ವಿಗೆ ಸೇರಿದರು ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಕ್ರಯೋಜೆನಿಕ್ ಹಂತದೊಂದಿಗೆ ಅತ್ಯಂತ ಯಶಸ್ವಿ ಜಿಎಸ್ಎಲ್ವಿ ಹಾರಾಟದ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸಾಧನೆಗೆ ಕಾರಣರಾದರು.

ಏಪ್ರಿಲ್ 2014 ರಲ್ಲಿ ಚೆನ್ನೈನ ಸತ್ಯಬಾಮಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಿಂದ ಡಾಕ್ಟರ್ ಆಫ್ ಸೈನ್ಸ್ (ಹೊನೊರಿಸ್ ಕಾಸಾ), ಚೆನ್ನೈನ ಎಂಐಟಿ ಅಲುಮ್ನಿ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್‌ನಿಂದ ಡಿಸ್ಟಿಂಗ್ವಿಶ್ಡ್ ಅಲುಮ್ನಸ್ ಅವಾರ್ಡ್ 2013, 2011 ರ ಡಾ. ಬೈರೆನ್ ರಾಯ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ವಿಜ್ಞಾನ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಇಸ್ರೋ ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಶಿವನ್ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ. 2007 ರ ಮೆರಿಟ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಮತ್ತು 1999 ರ ಶ್ರೀ ಹರಿ ಓಂ ಆಶ್ರಮ ಪ್ರೇರಿತ್ ಡಾ. ವಿಕ್ರಮ್ ಸಾರಾಭಾಯ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಅವಾರ್ಡ್. ಶಿವನ್ 2006 ರಲ್ಲಿ ಬಾಂಬೆಯ ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿಯಿಂದ ಏರೋಸ್ಪೇಸ್ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ನಲ್ಲಿ ಪಿಎಚ್ಡಿ ಮುಗಿಸಿದರು.

ಅವರ ಪತ್ನಿ ಗೃಹಿಣಿ, ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಇಬ್ಬರು ಗಂಡು ಮಕ್ಕಳಿದ್ದಾರೆ.

ಚಂದ್ರಯಾನ್ -2 ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯೊಂದಿಗೆ, ಹಿಂದಿನ ಸೋವಿಯತ್ ಒಕ್ಕೂಟ, ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಚೀನಾಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ತಮ್ಮ ಲೂನಾರ್ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ನಂತರ ಭಾರತ ಅಂಥಾ ಸಾಧನೆಗೈದ ನಾಲ್ಕನೇ ದೇಶವಾಗಿದೆ. ಶಿವನ್ ಅವರ ಸಾಧನೆ ಎಂಥವರಿಗೂ ಸ್ಪೂರ್ತಿದಾಯಕ. ಹ್ಯಾಟ್ಸಾಫ್ ಸರ್!

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment
To Top