fbpx
ಸಮಾಚಾರ

ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ನ ಸರಿಯಾದ ಬಳಕೆ ಜೊತೆಗೆ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ತ್ಯಾಜ್ಯ ನಿರ್ವಹಣೆ ಇಂದಿನ ಅವಶ್ಯ!

ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಅನೇಕ ರೂಪಾಂತರಗಳಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ, ಒಂದು ರೀತಿಯ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಅನ್ನು ಇನ್ನೊಂದಕ್ಕೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸುವುದು ಅಸಾಧ್ಯ. ಒಂದು ಕಡೆ ನಮ್ಮ ದಿನನಿತ್ಯದ ಎಲ್ಲಾ ಶಾಪಿಂಗ್ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ದಿನಸಿ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸಲು ಬಳಸುವ ಕಡಿಮೆ ಸಾಂದ್ರತೆಯ ಪಾಲಿಥೀನ್ ಚೀಲಗಳನ್ನು ನಾವು ನೋಡುತ್ತೇವೆ, ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ ಮಕ್ಕಳ ಆಟಿಕೆಗಳು, ಶೇಖರಣಾ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಗಳು, ಪಾತ್ರೆಗಳು, ನೀರಿನ ಬಾಟಲಿಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಅನ್ನು ಕೂಡಾ ದಿನ ನಿತ್ಯ ನೋಡುತ್ತೇವೆ.

ಅಲೆಕ್ಸಾಂಡರ್ ಪಾರ್ಕ್ಸ್ (29 ಡಿಸೆಂಬರ್ 1813 – 29 ಜೂನ್ 1890) ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್‌ನ ಬರ್ಮಿಂಗ್ಹ್ಯಾಮ್‌ನ ಮೆಟಲರ್ಜಿಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧಕ. ಅವರು ಮಾನವ ನಿರ್ಮಿತ ಮೊದಲ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಪಾರ್ಕೆಸಿನ್ ಅನ್ನು ಕಂಡು ಹಿಡಿದರು.ಆದರೆ ,ವಿಶ್ವದ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಂಶ್ಲೇಷಿತ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಬೇಕಲೈಟ್, ಇದನ್ನು 1907 ರಲ್ಲಿ ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಿಯೋ ಬೇಕೆಲ್ಯಾಂಡ್ ಕಂಡುಹಿಡಿದನು, ಅವನು ‘ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್’ ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಉಪಯೋಗಿಸಿದನು.

ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ನಲ್ಲಿ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳು:-

ಬಿಸ್ಫೆನಾಲ್ ಎ (ಬಿಪಿಎ, ನೀರಿನ ಬಾಟಲಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ)

ಥಾಲೇಟ್‌ಗಳು
(ಪ್ಯಾಕೇಜಿಂಗ್ ಫಿಲ್ಮ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ)

ನಿರಂತರ ಸಾವಯವ ಮಾಲಿನ್ಯಕಾರಕಗಳು (ಪಿಒಪಿಗಳು, ನಾನ್‌ಸ್ಟಿಕ್ ಪ್ಯಾನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ)

ನಮ್ಮ ದೇಹದಲ್ಲಿನ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳೊಂದಿಗೆ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬೊಜ್ಜು ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹದಂತಹ ಚಯಾಪಚಯ ರೋಗಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ. ಇತರ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಬಿಪಿಎ ಮಾನ್ಯತೆ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳು ಹಲವಾರು ರೋಗಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಒಂದೇ ಏಕೈಕ ಕಾರಣವಲ್ಲ ಎಂದು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.

ಸಿಪಿಸಿಬಿ (ಮಾಲಿನ್ಯ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮಂಡಳಿ)ಅಂದಾಜಿನ ಪ್ರಕಾರ ಭಾರತವು ದಿನಕ್ಕೆ 26,000 ಟನ್ಗಳಷ್ಟು ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಅನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ದಿನಕ್ಕೆ 10,000 ಟನ್‌ಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಭಾರತದ ತಲಾ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಬಳಕೆ ಯುಎಸ್ನ ಯ(109 ಕೆಜಿ)ಹತ್ತನೇ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿದೆ, ಅದೇ 11 ಕೆಜಿ. ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಉದ್ಯಮವು 2020 ರ ವೇಳೆಗೆ ವರ್ಷಕ್ಕೆ 22 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ಗೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಎಫ್‌ಐಸಿಸಿಐ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಭಾರತ 16.5 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಬಳಸಿದೆ. ಕೈಗಾರಿಕಾ ಸಂಸ್ಥೆ ಎಫ್‌ಐಸಿಸಿಐ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದ ಶೇಕಡಾ 43 ರಷ್ಟು ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್‌ಗಳನ್ನು ಪ್ಯಾಕೇಜಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಏಕ-ಬಳಕೆಯ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಆಗಿದೆ. ಮರುಬಳಕೆ ಮಾಡುವ ಭಾರತದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಬಳಕೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಮೀರಿಸಿದೆ.
ಜಾರಿಯಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆ ಮತ್ತು ತ್ಯಾಜ್ಯ ನಿರ್ವಹಣೆ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಸುಮಾರು 25 ಬಿಲಿಯನ್ ಅಥವಾ 1,50,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಬಹು-ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ ಹೂಡಿಕೆ ಎನ್ನಬಹುದು.

ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ತ್ಯಾಜ್ಯಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಭಾರತವು ಸಂಘಟಿತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ, ಪಟ್ಟಣಗಳಲ್ಲಿ ​​ಮತ್ತು ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಕಸವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಏಕ-ಬಳಕೆಯ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್‌ಗಳ ಮೊದಲ ಆರು ವಸ್ತುಗಳ ಮೇಲಿನ ನಿಷೇಧವು ಭಾರತದ ವಾರ್ಷಿಕ 14 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಬಳಕೆಯಿಂದ 5% ರಿಂದ 10% ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆ ಆಗಬಲ್ಲುದು.ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ತ್ಯಾಜ್ಯಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆ ಇಂದಿನ ಅತ್ಯವಶ್ಯಕ ಎನಿಸಿದೆ.

ಅಂಟೀನಮಠ ವಿಜಯಕುಮಾರ್ BCS,CFA, MCOM, AML(IIBF),
ಅರ್ಥ ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರ ವಿಶ್ಲೇಷಕರು,ಅಮೆರಿಕ ಮೂಲದ ಬ್ಯಾಂಕ್
ಚಿಂತಕರು, ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ತರಬೇತುದಾರರು,
ಬೆಂಗಳೂರು

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment
To Top