fbpx
ಸಮಾಚಾರ

ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ವಿಲೀನ ಆರ್ಥಿಕ ಕುಸಿತ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಪೂರಕವೇ?

ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಕೂಲಂಕುಷ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ರಾಷ್ಟ್ರದ ಕೆಟ್ಟ ಸಾಲವನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೆ ಹೊಡೆತ ಕೊಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಆರ್ಥಿಕ ಕುಸಿತವನ್ನು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಾದ ಸಾಲ ಅನುಮೋದನೆಗಳನ್ನು ನಿಧಾನಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರ ಸರ್ಕಾರವು ಕಳೆದವಾರ ಹಲವಾರು ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ವಾಮ್ಯದ ಬ್ಯಾಂಕ್ಗಳ ವಿಲೀನವನ್ನು ಘೋಷಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅಚ್ಚರಿಗೊಳಿಸಿತು.ಈ ಕ್ರಮವು ದೊಡ್ಡ, ಆರೋಗ್ಯಕರ ಸಾಲಗಾರರನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. ದೀರ್ಘಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಅದು ನಿಜವಾಗಿದ್ದರೂ, ಸಿಬ್ಬಂದಿ, ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಶಾಖೆ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ಗಳಂತಹ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಜೋಡಿಸಲು ನಿರ್ವಹಣಾ ಗಮನದಲ್ಲಿ ಹತ್ತಿರದ ಬದಲಾವಣೆಯಿಂದಾಗಿ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ನೋಡಬಹುದು ಎಂದು ಕೆಲವು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ‌.

“ಇತ್ತೀಚಿನ ಆದ್ಯತೆಯು ಸಂಯೋಜನೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಆರು ತಿಂಗಳುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಿಲೀನಗೊಳ್ಳುವ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ನಿರ್ವಹಣಾ ಬ್ಯಾಂಡ್‌ವಿಡ್ತ್ ಆಕ್ರಮಿಸಿಕೊಂಡಿರಬಹುದು” ಎಂದು ಮೂಡಿಸ್ ಇನ್ವೆಸ್ಟರ್ಸ್ ಸೇವೆಯ ಸ್ಥಳೀಯ ಘಟಕವಾದ ಐಸಿಆರ್ಎ ಲಿಮಿಟೆಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಣಕಾಸು ವಲಯದ ರೇಟಿಂಗ್‌ಗಳ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಅನಿಲ್ ಗುಪ್ತಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಸಂಯೋಜನೆಗೆ ವಿಲೀನಗೊಳ್ಳುವ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಲ್ಲಿ ಆಸ್ತಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ಒದಗಿಸುವ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸಮನ್ವಯಗೊಳಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ವರ್ಷ ಸಾಲ ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ.
ಯಾವುದೇ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಲ ಮರುಪಾವತಿ ವಿಳಂಬ ಅಥವಾ ಡೀಫಾಲ್ಟ್‌ಗಳು ಭಾರತದ ಒಟ್ಟು ಕೆಟ್ಟ-ಸಾಲ ಅನುಪಾತದಲ್ಲಿ ನಿರಿಕ್ಷೀತ ಚೇತರಿಕೆಗೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಕವಾದ ನೆರಳು ಬ್ಯಾಂಕ್ಗಳ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹದಗೆಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಬಹುತೇಕ ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ಬಂಡವಾಳ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿರುವುದರಿಂದ, ವ್ಯವಹಾರಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಅಡ್ಡಿ ಉಂಟಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಿಂದ ಯಾವುದೇ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳಿಗೆ ತೊಂದರೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಈಗ ವಿಲೀನಕ್ಕೆ ಮುಂದುವರಿಯಲು ಸರ್ಕಾರ ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹಣಕಾಸು ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ರಾಜೀವ್ ಕುಮಾರ್ ಸಂದರ್ಶನವೊಂದರಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಆದರೆ ವಿಲೀನವು ಕೆಟ್ಟ ಸಾಲಗಳನ್ನು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ, ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಬರೋಡಾ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದ್ದಾರೆ.ವಿಲೀನದ ಬಗ್ಗೆ ಮೊದಲು ಘೋಷಿಸಿದಾಗಿನಿಂದ ಸಾಲಗಾರನು ತನ್ನ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಮೌಲ್ಯದ 31% ನಷ್ಟವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾನೆ.

ವಿಲೀನಗೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಘಟಕಗಳ ನಿರ್ವಹಣಾ ಗಮನ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಡ್‌ವಿಡ್ತ್ ವಿಭಜನೆಯಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ, ಇದು ಸಾಲದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ .ಪ್ರಸ್ತುತ ವಿಲೀನಗಳು ಮೊದಲಿನದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಘರ್ಷಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಬರೋಡಾ (ಬಿಒಬಿ), ವಿಜಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮತ್ತು ದೇನಾ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ವಿಲೀನ ಏಕೀಕರಣವು ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಒಂದೇ ಮೌಲ್ಯದ ಪ್ರತಿಪಾದನೆಯೊಂದಿಗೆ ಅವರು ಎಷ್ಟು ನಿಖರವಾಗಿ ಆಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಹೋಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ನಾವು ಹೆಚ್ಚು ನೋಡಿಲ್ಲ. ನಾನು ಅದನ್ನು ನೋಡುವ ರೀತಿ, ಇದು ಬಹಳ ಸಮಯದಿಂದ ಮೇಜಿನ ಮೇಲಿತ್ತು. ಸರ್ಕಾರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಬರೋಡಾ ಅನ್ನು‌ ನೋಡಿ ಮುಂದೆ ಹೋಗಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ.

ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ, ಕಡಿಮೆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಎಂದರೆ, ಆಶಾದಾಯಕವಾಗಿ, ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಾದ್ಯಂತ ವೇಗವಾಗಿ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಇದು ಪ್ರಚೋದಿಸಬಹುದಾದ ಇನ್ನೊಂದು ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಖಾಸಗಿ ವಲಯದ ಕೆಲವು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ವಿಲೀನ‌. ಆದ್ದರಿಂದ, ಸ್ವಲ್ಪ ಮಟ್ಟಿಗೆ, ಇದು ಖಾಸಗಿ ವಲಯದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳನ್ನು ಇದೇ ರೀತಿಯ ಬಲವರ್ಧನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತದೆ.

ಅಂಟೀನಮಠ ವಿಜಯಕುಮಾರ್
ಅರ್ಥ ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರ ವಿಶ್ಲೇಪಕರು
ಅಮೇರಿಕ ಮೂಲದ ಬ್ಯಾಂಕ್
ಬೆಂಗಳೂರು

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment
To Top