fbpx
ಸಮಾಚಾರ

ದಕ್ಷಿಣಾಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ತಗ್ಗಿದ ಓಮ್ರಿಕಾನ್, ನಿಟ್ಟುಸಿರು ಬಿಡುವ ಹಾಗಿಲ್ಲ ಯಾಕೆ ಗೊತ್ತಾ?

ಓಮ್ರಿಕಾನ್ ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತಿರುವ ಬೆನ್ನಲ್ಲೇ ಒಂದು ಸಮಾಧಾನ ತರುವ ಸುದ್ದಿ ಇದೀಗ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದಿಂದ ಬರುತ್ತಿದೆ. ಎರಡು ಬಾರಿ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಆಗಿ ಸಮಸ್ಯೆ ಎದುರಿಸಿದ್ದ ರಾಜ್ಯದ ಜನತೆ ಮತ್ತೊಮ್ಮ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಆಗಬಹುದೇ ಎನ್ನುವ ಭಯದಲ್ಲಿದ್ದಾಗಲೇ ಒಂದಿಷ್ಟು ನಿಟ್ಟುಸಿರು ಬಿಡುವಂತಹ ಸುದ್ದಿ ಇದಾಗಿದೆ. ದಕ್ಷಿಣಾಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಓಮ್ರಿಕಾನ್ ತರಂಗಾoತರಗಳು ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿವೆ. ಜಗತ್ತಿನ ಜನರು ಓಮ್ರಿಕಾನ್ ಮುಂದೆ ಎಷ್ಟು ಹಾನಿ ಉಂಟು ಮಾಡಬಹುದೆನ್ನುವ ಆತಂಕದ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದ ಬೆನ್ನಲ್ಲೇ ಅದರ ಮೇಲೆ ದೃಷ್ಟಿ ನೆಟ್ಟಿದ್ದರು. ಇದೀಗ ಜಗತ್ತು ಮತ್ತು ದ. ಆಫ್ರಿಕಾದ ಜನರು ಬೆರಗು ಕಣ್ಣುಗಳಿಂದ ನೋಡುತ್ತಿರುವಾಗಲೇ ದಕ್ಷಿಣಾಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ನಾಟಕೀಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು ಜರುಗಿದೆ. ಕೋವಿಡ್-19ಮೂರನೇ ಕಲೆ ಎಮದು ಕರೆಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಓಮ್ರಿಕಾನ್ ಅಲ್ಪ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಇಳಿಕೆ ಕಂಡಿದೆ.

ದೈನಂದಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಏರಿಳಿತಗಳು ಅಷ್ಟೊಂದು ಮುಖ್ಯವಾದುದಲ್ಲ. ಆದರೂ ಇದೊಂದು ಉತ್ತಮ ಸೂಚನೆ. ಇದು ಓಮ್ರಿಕಾನ್ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಚೇತರಿಕೆ ಕುರಿತಾಗಿ ಧನಾತ್ಮಕ ಸಂದೇಶ ನೀಡುತ್ತಿದೆ. ದಕ್ಷಣಾಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಈಗಾಗಲೇ ಕಠಿಣವಾದ ಜಾಗೃತಿ ಕುರಿತಾದ ಅನುಪಾಲನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದ್ದು, ಇನ್ನಷ್ಟು ನಿಯಮಗಳ ಅನುಪಾಲನೆಯಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ತರಬಹುದೆಂದು ತಜ್ಞರ ತಂಡ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದೆ. ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಸುಮಾರು 27,000 ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಮುಟ್ಟಿದ ನಂತರ, ಮಂಗಳವಾರ ಸಂಖ್ಯೆ 15,454 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ. ಗೌಟೆಂಗ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಅಂದರೆ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೊಂದಿರುವ, ದೊಡ್ಡ ನಗರ, ಜೋಹಾನ್ಸ್ಬರ್ಗ್ ಮತ್ತು ರಾಜಧಾನಿ ಪ್ರಿಟೋರಿಯಾ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವೆಡೆ ಈ ಇಳಿಕೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ.ಈ ಅಲೆಯ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿರುವ ಗೌಟೆಂಗ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಇಳಿಕೆ, ನಾವು ಗರಿಷ್ಠ ಮಟ್ಟದ ಯಶಸ್ವಿಯನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ವಿಟ್‌ವಾಟರ್‌ರಾಂಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಲಸಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ವಿಶ್ಲೇಷಣಾ ವಿಭಾಗದ ಹಿರಿಯ ಸಂಶೋಧಕ ಮಾರ್ಟಾ ನ್ಯೂನ್ಸ್ ಮಾಧ್ಯಮಗಳ ಜೊತೆ ಹಂಚಿಕೊoಡರು.

“ಇದು ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಅಲೆ, ಒಳ್ಳೆಯ ಸುದ್ದಿ ಎಂದರೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲು ಮತ್ತು ಸಾವುಗಳ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಇದು ತುಂಬಾ ತೀವ್ರವಾಗಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. “ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಇದು ಅನಿರೀಕ್ಷಿತವಲ್ಲ, ನಾವು ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ನೋಡಿದಂತೆ ಈಗ ಇಲ್ಲ, ತುಂಬಾ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತಿದೆ ಎಂದರು. ಜೆನೆಟಿಕ್ ಸೀಕ್ವೆನ್ಸಿಂಗ್ ಮಾಡುವ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ನವಂಬರ್ 25ರಂದು ಜಗತ್ತಿಗೆ ಘೋಷಿಸಲಾದ ಹೊಸ, ಹೆಚ್ಚು ರೂಪಾಂತರಿತ ಓಮಿಕ್ರಾನ್ ರೂಪಾಂತರವನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಿದ್ದರು. ಹೆಚ್ಚು ಹರಡುವ, ಓಮಿಕ್ರಾನ್ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಸಾಧಿಸಿತು. ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ ನವೆಂಬರ್ ಮಧ್ಯದಿಂದ ಗೌಟೆಂಗ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಅಂದಾಜು 60% ಕೋವಿಡ್-19 ಪ್ರಕರಣಗಳು ಓಮಿಕ್ರಾನ್ ಆಗಿವೆ. ಪ್ರಪಂಚವು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿರುವಂತೆ ತೋರುತ್ತಿದೆ, ಓಮಿಕ್ರಾನ್ ಈಗಾಗಲೇ ಕೆಲವು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಲವಾದ ಕೊರೊನಾವೈರಸ್ ಸ್ಟ್ರೈನ್ ಆಗಿ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರವನ್ನು ಮೀರಿಸಿದೆ. ಯುಎಸ್ನಲ್ಲಿ, ಓಮಿಕ್ರಾನ್ ಕಳೆದ ವಾರ 73% ಹೊಸ ಸೋಂಕುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ಪ್ರದೇಶ, ಆಗ್ನೇಯ, ಕೈಗಾರಿಕಾ ಮಧ್ಯಪಶ್ಚಿಮ ಮತ್ತು ಪೆಸಿಫಿಕ್ ವಾಯುವ್ಯದಲ್ಲಿ ಅಂದಾಜು 60% ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹೊಸ ಸೋಂಕುಗಳಿಗೆ ಈ ರೂಪಾಂತರವು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

ಯು.ಕೆ ನಲ್ಲಿ ದೃಢಪಡಿಸಿದ ಕರೋನವೈರಸ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಒಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ 90% ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಓಮಿಕ್ರಾನ್ ಡೆಲ್ಟಾವನ್ನು ಅಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಲವಾದ ರೂಪಾಂತರವಾಗಿ ಹಿಂದಿಕ್ಕಿದೆ. ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ, ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕನಿಷ್ಠ 86 ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಈ ರೂಪಾಂತರವು ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ. ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ, ಒಮಿಕ್ರಾನ್ ಸೌಮ್ಯವಾದ ಕಾಯಿಲೆ ಎಂದು ಕರೆಸಿಕೊಂಡರೂ, ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಆಮ್ಲಜನಕ ಮತ್ತು ಸಾವುಗಳ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಹೊಸ ಸೋಂಕುಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರಮಾಣವು ದೇಶದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳನ್ನು ಮುಳುಗಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಆತಂಕ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು. “ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸೆಟ್ಟಿಂಗ್, ಪ್ರತಿ ದೇಶವೂ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ. ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ. ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಜನಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರ, ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಯುಕೆರ್‌ಮನ್ ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಸರಾಸರಿ 27ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರು, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಅನೇಕ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ದೇಶಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ತಾರುಣ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್-19 ಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ರೋಗಿಗಳು ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿಸಿಕೊಂಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ಯುಕೆರ್‌ಮನ್ ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದರು. ವಯಸ್ಕ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕನ್ನರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 40% ರಷ್ಟು ಎರಡು ಡೋಸ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಐಸಿಯುನಲ್ಲಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲಾಗಿಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ನಮ್ಮ ಲಸಿಕೆ ಪಡೆದ ಜನರು ಈ ತರಂಗದಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಖಚಿತವಾಗಿ. ನಾವು ಕೆಲವು ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ, ಅವರು ತೀವ್ರವಾದ ಕೋವಿಡ್‌ನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಇವರು ಲಸಿಕೆ ಹಾಕದ ರೋಗಿಗಳು.” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ದ.ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಓಮ್ರಿಕಾನ್ ಕಡಿಮೆಯಾದ ಹಿನ್ನಲೆಯಲ್ಲಿ ಅಲ್ಪ ಪ್ರಮಾಣದ ಸಂತೋಷದ ಸುದ್ದಿ ಇದಾಗಿದ್ದರೂ ಇದು ಪೂರ್ಣ ಸಂತೋಷ ಪಡುವಂತದ್ದಲ್ಲ. ಇನ್ನೂ ಕೋವಿಡ್ ಅಲ್ಲಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಮರೆಯದೆ ಸೂಕ್ತ ಮುಂಜಾಗ್ರತಾ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳುವ ಮುಖೇನ ನಮ್ಮ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ನಾವಿರುವುದು ಅನಿವಾರ್ಯ.

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.

To Top