fbpx
ಸಮಾಚಾರ

ಭೂತಕೋಲ ಆಚರಣೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆಷ್ಟು ಗೊತ್ತು ? ಇಲ್ಲಿದೆ ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಅಂಶಗಳು

ತುಳುವಿನಲ್ಲಿ ಭೂತ ಎಂದರೆ ಚೇತನ ಮತ್ತು ಕೋಲ ಎಂದರೆ ಆಟ. ಇದು ಮೂಲತಃ ಕರ್ನಾಟಕದ ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡ ಮತ್ತು ಕೇರಳದ ಕೆಲವು ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ತುಳು ಮಾತನಾಡುವ ಜನರು ಆಚರಿಸುವ ಆರಾಧನೆಯ ಆಚರಣೆಯಾಗಿದೆ. ಬೂಟಾ ಪದದ ವ್ಯುತ್ಪತ್ತಿಯು ಸಂಸ್ಕೃತದ ಭೂತ್ ಪದಗಳಿಂದ ಬಂದಿದೆ, ಇದು ಆತ್ಮಗಳು ಮತ್ತು ಮುಕ್ತ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ತುಳುವಿನಲ್ಲಿ ಕೋಲ ಎಂಬ ಪದವು ನಾಟಕ ಅಥವಾ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಬೂತ ಕೋಲವು ತುಳು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಆತ್ಮಗಳು ಮತ್ತು ದೇವತೆಗಳ ಗೌರವಾರ್ಥವಾಗಿ ಮಾಡುವ ನೃತ್ಯ-ಪೂಜೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಗ್ರಾಮವನ್ನು ವಿಪತ್ತುಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುವ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಸಮೃದ್ಧಗೊಳಿಸುವ ಚೇತನಗಳು. ಈ ಶಕ್ತಿಗಳ ಕೋಪವು ದುರದೃಷ್ಟವನ್ನು ತರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಜನರ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಳ್ಳೆಯದು, ಕೆಟ್ಟದ್ದಲ್ಲ. ಕೋಲವನ್ನು ‘ನೇಮ’ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಅಂದರೆ ಸಮಾರಂಭ, ಇದು ಮುಸ್ಸಂಜೆಯಿಂದ ಮುಂಜಾನೆಯವರೆಗೆ ನಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಪಂಜುರ್ಲಿ ಅವರ ಸಹೋದರಿ ವಾರ್ತೆ, ಕಲ್ಲೂರಿ, ಕಲ್ಕುಡ, ಕೋರ್ದಬ್ಬು, ಗುಳಿಗ, ಜಾರಂದಾಯ, ಬೊಬ್ಬರ್ಯ ಮುಂತಾದವರ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಪೂಜಿಸಲ್ಪಡುವ ಕೆಲವು ಶಕ್ತಿಗಳು. ಅವರ ವೀರತ್ವ ಮತ್ತು ಅವರು ಹೇಗೆ ಆರಾಧನೆಗೆ ಒಳಗಾದರು ಎಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸುವ ಕಥೆಗಳಿವೆ.

ಭೂತ ಕೋಲವು ಒಂದು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರೆಲ್ಲರೂ ಸೇರಿ ಕೋಲವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಆಶೀರ್ವಾದ ಪಡೆಯಲು ಹಳ್ಳಿ/ಪಟ್ಟಣದ ಇತರ ಜನರನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಭೂತಗಳ ಕಥೆಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹಿಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ವೀರ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ ಮತ್ತು ಹುತಾತ್ಮರಾದ ಐತಿಹಾಸಿಕ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿವೆ. ಭೂತ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ನೇಮ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ  , ಇದು ನಿಯಮದಿಂದ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದೆ (  ಸಂಸ್ಕೃತದಲ್ಲಿ  ನಿಯಮಗಳು ಮತ್ತು ನಿಬಂಧನೆಗಳು ಎಂದರ್ಥ). ಭೂತ-ಕೋಲದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಭೂತಗಳನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಭೂತವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಜಾತಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಮುದಾಯಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ

ಭೂತ-ಕೋಲದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ,  ತುಳುವಿನಲ್ಲಿ ಬರೆದ ಪಾಡ್ದನಗಳನ್ನು (ಮೌಖಿಕ ಮಹಾಕಾವ್ಯಗಳು) ಪಠಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಭೂತ-ಕೋಲ ಆಚರಣೆಯನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಡಿಸೆಂಬರ್ ನಿಂದ ಮೇ ತಿಂಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರಮುಖರು ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮಸ್ಥರ ಸಮ್ಮುಖದಲ್ಲಿ ಹಬ್ಬದ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ನಂತರ, ಭೂತ ವೇಷಧಾರಿ ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಮತ್ತು  ಕೈಲು ಕಡ್ಪುನಾ  (ತಾಜಾ ಬಾಳೆಹಣ್ಣಿನ ಗೊಂಚಲು) ಅನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಹಬ್ಬದ ಔಪಚಾರಿಕ ಉದ್ಘಾಟನೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಮುಂದೆ, ದೇವತೆಯ ಆಳುವ ನಕ್ಷತ್ರವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ,  ಡೊಂಪೊ ಮೂರ್ತಿ  (ಪಂಂಡಲ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಮಂಗಳಕರ ದಿನಾಂಕ) ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಉತ್ಸವ ನಡೆಯಲಿರುವ ದೇಗುಲಕ್ಕೆ ದೈವದ ಎಲ್ಲಾ ಭಂಡಾರ ಜಪ್ಪುನಿ  ಅಥವಾ  ಕಿರ್ವಾಲ್ ಜಪ್ಪುನಿ  (ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಲಂಕಾರಗಳು) ತರುವ ಮೂಲಕ ಆಚರಣೆಯು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ  . ಕೋಡಿ ಎರುಣಿ  (ಧ್ವಜ)  ಹಾರಿಸಿದ ನಂತರ  ಧ್ವಜಸ್ತಂಭದ ಬುಡವನ್ನು ಪೀಠವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. (ದೇವತೆಯ ಪರಿಕರಗಳ ಸ್ಥಾಪನೆಗೆ ಒಂದು ಪೀಠ). ಪೀಠವನ್ನು ತೆಂಗಿನಕಾಯಿ, ಅಡಿಕೆ, ಬಾಳೆಹಣ್ಣು, ಕಬ್ಬು ಅಥವಾ ಅಕ್ಕಿ/ಭತ್ತದ ರಾಶಿಗಳಂತಹ ಹಣ್ಣುಗಳಿಂದ ಅಲಂಕರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪ್ರದರ್ಶನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭೂತ ವೇಷಧಾರಿಗಳು ನೃತ್ಯ ಮಾಡುವ ಸ್ಥಳವನ್ನು  ಕೊಡಿಯಾಡಿ  (ಧ್ವಜದ ಕೆಳಗೆ) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶುದ್ಧೀಕರಣದ ಆಚರಣೆಯಾಗಿ ಅದರ ಸುತ್ತಲೂ ಪವಿತ್ರ ನೀರನ್ನು ಚಿಮುಕಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೋಡಿಯಾಡಿಯೊಳಗಿನ ಪೀಠದ ಮೇಲೆ ದೇವರ ಪರಿಕರಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪಿಸಿದ ನಂತರ ಸೋಗು ಹಾಕುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ.

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

To Top