fbpx
ಸಮಾಚಾರ

ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ACಯನ್ನ ಹೆಚ್ಚು ಬಳಸುತ್ತೀರಾ? ಈ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲೇಬೇಕು

ಹೊರಗೆ ಬಿಸಿಲು ಇರುವುದರಿಂದ ಅನೇಕರು ಎಸಿಯಲ್ಲಿ ತಾಪಮಾನ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಕೊಠಡಿಯನ್ನು ತಂಪಾಗಿರಿಸಲು ಕನಿಷ್ಠ ತಾಪಮಾನವನ್ನು 16, 17 ಡಿಗ್ರಿಗಳಿಗೆ ಇಳಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಅದು ಸರಿಯಲ್ಲ. ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ACಗಳನ್ನು 24 ಮತ್ತು 27 ಡಿಗ್ರಿ ತಾಪಮಾನದ ನಡುವೆ ಬಳಸಬೇಕು. ಆಗ ಮಾತ್ರ ಎಸಿಗಳ ಬಾಳಿಕೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತದೆ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ ತಜ್ಞರು.

ಎಸಿಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವಾಗ ಗಮನಿಸಬೇಕಾದ ಅಂಶಗಳೇನು? ಕೋಣೆಗೆ ಸರಿಹೊಂದುತ್ತದೆಯೇ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂದು ಹಲವರು ಚಿಂತಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಎಸಿಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವಾಗ ಕೋಣೆಯ ಗಾತ್ರಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಎಸಿಯನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಸಲಹೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, 120 ರಿಂದ 140 ಅಡಿ ವಿಸ್ತೀರ್ಣದ ಕೋಣೆಗೆ ಒಂದು ಟನ್ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಎಸಿ ಸಾಕು. ಕಡಿಮೆ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಎಸಿಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಿದರೆ, ಕೋಣೆಯನ್ನು ತಂಪಾಗಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಇದು ಎಸಿ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಸಾಕಷ್ಟು ವಿದ್ಯುತ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಬಳಸುತ್ತದೆ. ಎಸಿಗಳ ಮೇಲೆ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಒತ್ತಡವಿದ್ದರೆ ಬೇಗ ಹಾಳಾಗುವ ಸಂಭವವಿರುತ್ತದೆ.

ಎಸಿ ಹೊರಾಂಗಣ ಘಟಕವು ಕಂಡೆನ್ಸರ್ ಕಾಯಿಲ್ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾನ್ ಅನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಈ ಫ್ಯಾನ್ ಹೊರಗಿನ ಗಾಳಿಯನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಕಂಡೆನ್ಸರ್ ಕಾಯಿಲ್‌ಗೆ ಕಳುಹಿಸುತ್ತದೆ. ಆಗ ತಣ್ಣನೆಯ ಗಾಳಿ ಕೋಣೆಗೆ ಬರುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಎಸಿ ಹೊರಾಂಗಣ ಘಟಕದಲ್ಲಿ ಸೂರ್ಯನು ಬೆಳಗಿದರೆ, ಹೊರಗಿನ ಗಾಳಿಯನ್ನು ತಂಪಾಗಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಡೆನ್ಸರ್ ಕಾಯಿಲ್ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಎಸಿ ದಕ್ಷತೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ.

ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳದಿರಲು, ಹೊರಾಂಗಣ ಎಸಿ ಘಟಕವನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಒಣ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಇಡಬೇಕು. ಮತ್ತು ಕೆಲವರು ಹೊರಾಂಗಣ ಘಟಕವನ್ನು ಬಿಸಿಲು ಬೀಳದಂತೆ ಬಟ್ಟೆಯಿಂದ ತೊಳೆಯುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಫ್ಯಾನ್ ತಿರುಗುತ್ತಿರುವಾಗ ಬಟ್ಟೆ ಒಳಗೆ ಹೋಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಇದು ಹೊಸ ಅಪಾಯಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಎಸಿ ಖರೀದಿಸಿ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡರೆ ಸಾಲದು. ಬೈಕುಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರುಗಳು ನಿಯಮಿತ ಮಧ್ಯಂತರದಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುವಂತೆಯೇ, ಎಸಿಗಳನ್ನು ಸರ್ವಿಸ್ ಮಾಡುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಎಸಿಯನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಿದರೆ, ಫಿಲ್ಟರ್ ಮತ್ತು ಡಕ್ಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಧೂಳು ಮತ್ತು ಕೊಳಕು ಸಂಗ್ರಹವಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಆಗ್ಗಾಗ್ಗೆ ಅದನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಿ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಗ್ಯಾಸ್ ಸೋರಿಕೆಯಾಗುವ ಅಪಾಯವಿಲ್ಲ. ಹಾಗಾಗಿ ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆಯಾದರೂ ಎಸಿ ಸರ್ವಿಸ್ ಮಾಡಿಸುವುದು ಉತ್ತಮ.

ಹವಾನಿಯಂತ್ರಿತ ಕೊಠಡಿಯಿಂದ ತಣ್ಣನೆಯ ಗಾಳಿ ಹೊರಹೋಗದಂತೆ ಬಾಗಿಲು ಮತ್ತು ಕಿಟಕಿಗಳನ್ನು ಯಾವಾಗಲೂ ಮುಚ್ಚಬೇಕು. ಗಾಜಿನ ಕಿಟಕಿಗಳಿದ್ದರೆ, ಸೂರ್ಯನ ಬೆಳಕು ಕೋಣೆಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸದಂತೆ ಪರದೆಗಳನ್ನು ಹಾಕಬೇಕು. ಅಲ್ಲದೆ, ಫ್ರಿಡ್ಜ್ ಮತ್ತು ಟಿವಿಯನ್ನು ಎಸಿ ಕೋಣೆಯ ಹೊರಗೆ ಇಡಬೇಕು. ಫ್ರಿಡ್ಜ್, ಟಿವಿ, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಾಖವನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತವೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಇವು ಎಸಿ ರೂಂಗಳಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಕೋಣೆ ತಂಪಾಗಲು ಬಹಳ ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಎಸಿ ಚಾಲನೆಯಲ್ಲಿರುವಾಗ ಫ್ಯಾನ್ ಏಕೆ ಹಾಕಬೇಕು ಎಂದು ಹಲವರು ಯೋಚಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಎಸಿ ಚಾಲನೆಯಲ್ಲಿರುವಾಗ, ಫ್ಯಾನ್‌ನಿಂದಾಗಿ ತಂಪಾದ ಗಾಳಿಯು ಕೋಣೆಯ ನಾಲ್ಕು ಬದಿಗಳಿಗೆ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತದೆ. ಕೋಣೆ ಬೇಗನೆ ತಣ್ಣಗಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದ ಕರೆಂಟ್ ಉಳಿತಾಯವಾಗುತ್ತದೆ.

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

To Top