fbpx
Karnataka

ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಬಂದಿರುವ ಭೀಕರ ಬರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ…

ದೇಶದಲ್ಲೇ ನೀರಿನ ಸಮಸ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೆಯದು ರಾಜಸ್ಥಾನ ಆದರೆ ಕರ್ನಾಟಕ ಎರಡನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ. ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ೧೨೩ ತಾಲ್ಲೂಕುಗಳು ನೀರಿನ ಸಮಸ್ಯೆ ಎದುರಿಸುತ್ತಿವೆ. ಪ್ರಸಕ್ತ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ ೨೦೦ ಹಳ್ಳಿಗಳಿಗೆ ಟ್ಯಾಂಕರ್ ಮೂಲಕ ಕುಡಿಯುವ ನೀರು ಸರಬರಾಜು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಕರಾವಳಿ ಮತ್ತು ಮಲೆನಾಡಿನ ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲೂ ಕುಡಿಯುವ ನೀರಿನ ಸಮಸ್ಯೆ ತಲೆದೋರಿದೆ. ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು ೨೦೮ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಆಡಳಿತ ನಡೆಸುತ್ತವೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ೪೧ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅಂತರ್ಜಲದ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿವೆ.

ಬೆಂಗಳೂರು ಮತ್ತು ಮೈಸೂರು ಉದಾಹರಿಸುವುದಾದರೆ, ತೀವ್ರ ನೀರಿನ ಕೊರತೆ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ತತ್ತರಿಸುತ್ತಿರುವ ರಾಜ್ಯದ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ನೀರು 50 ಕ್ಯೂಸೆಕ್ಸ್ (ದಿನಕ್ಕೆ 122,32 ಮಿಲಿಯನ್ ಲೀಟರ್) ತಿರುಗಿಸುವ ಮೂರು ಜಲ ವಿದ್ಯುತ್ ಘಟಕಗಳಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಉತ್ಪಾದನೆ ತಡೆದು ಬಲವಂತವಾಗಿ ಸಹ, ನಗರ ದೈನಂದಿನ ನೀರಿನ ವ್ಯರ್ಥ ಮುಂದುವರಿದಿದೆ.

ಬೆಂಗಳೂರು ನೀರು ಸರಬರಾಜು ಮತ್ತು ಒಳಚರಂಡಿ ಮಂಡಳಿ (BWSSB) ನಗರದ ದೈನಂದಿನ 1,100 MLD ಹತ್ತಿರ ಸರಬರಾಜು ಮತ್ತು ಪ್ರಸರಣ ಮತ್ತು ವಿತರಣೆಯಲ್ಲಿನ 396 MLD ಕಳೆದುಕೊಂಡು ಬರುತ್ತಿವೆ. – ಪ್ರಾಚೀನ ಪೈಪ್ಲೈನ್ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ನೀರಿನ ಕಳ್ಳತನದ ಏರುತ್ತಿರುವ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಶೇ 36 ರಷ್ಟು ನೀರು ವಿತರಣೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸೋರಿಕೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ. ಪೈಪ್‌ಗಳಲ್ಲಿ, ಕಾಲುವೆಗಳಲ್ಲಿರುವ ಬಿರಕು ಈ ಸೋರಿಕೆ ಕಾರಣ. ಇದೆಲ್ಲದಕ್ಕೆ ಮೂಲ ಕಾರಣ ಆಡಳಿತದಲ್ಲಿರುವ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ ಇದರಿಂದಾಗಿ 396 MLD ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ನೀರು ಮತ್ತು 180 MLD ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ನೀರು ನಷ್ಟವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಇದರ ಪರಿಣಾಮದಿಂದಾಗಿ ನೀರಿನ ಬೆಲೆ ಕೂಡ ದುಬಾರಿಯಾಗುತ್ತಿದೆ. ಬಡವರು ನೀರನ್ನು ಕೊಂಡು ಬದುಕಲಾರದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ನಿರ್ಮಾಣವಾಗುತ್ತಿದೆ.

BWSSB ಸಚಿವ ರಾಜ್ಯದ ನೀರಿನ ತೀವ್ರ ಕೊರತೆ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಈ ವಾರ ಹೇಳಿದರೂ ಸಹ, BWSSB ನೀರಿನ ನಷ್ಟ(ಪೋಲು) ಈ ಎಲ್ಲಾ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿಗಿಂತ ಈ ವರ್ಷ ಜಾಸ್ತಿಯಾಗಿದೆ. ನಷ್ಟದ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿದಾಗ, BWSSB ಗೆ ಸಚಿವ ಸುರೇಶ್ ಕುಮಾರ್ ನೀರಿನ ವ್ಯರ್ಥ ಇದು ನೀರಿನ ಪ್ರಸರಣ ಮತ್ತು ವಿತರಣೆಯ ಕಳ್ಳತನದಿಂದಾಗಿ ಬಹುತೇಕ ನಷ್ಟವಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು  ಹೇಳಿದಳು. “36 ಶೇಕಡಾ BWSSB ಮೂಲಕ ಪಂಪ್ ನೀರಿನ ಲೆಕ್ಕಕ್ಕೆ ಸಿಗದ ಹೋಗುತ್ತದೆ ಆದರೂ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗವನ್ನು ಕೊಳಚೆ ಬಡವರು ಮತ್ತು ಅಕ್ರಮ ಸಂಪರ್ಕಗಳ ಮೂಲಕ ನೀರನ್ನು ಸೆಳೆಯಲು ಯಾರು ನೀರನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. 40 ಶೇಕಡಾ ಹೆಚ್ಚು ನೀರಿನ ಕಾರಣ ಸೋರಿಕೆ ಗೆ ವ್ಯರ್ಥ ಅಲ್ಲಿ ಇತರ ನಗರಗಳು ಭಿನ್ನವಾಗಿ, ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ನೀರು ಕಾರಣ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಸೋರಿಕೆ ಗೆ ವ್ಯರ್ಥವಾಗುತ್ತಿದೆ. ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಕರ್ನಾಟಕದ ಯಾವ ಯಾವ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ನೀರಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಒಂದು ವಿವರಣೆ.

(ಕುಡಿಯುವ ನೀರಿನ ಪೂರೈಕೆ ಮಾತ್ರ ಮೊದಲಿನಷ್ಟೇ ಇದೆ. ಆದರೆ ಬೇಡಿಕೆ ದಿನೇ ದಿನೇ ಗಗನ ಮುಟ್ಟುತ್ತಿದೆ.)

 • ೨೦೦೭ರಲ್ಲಿ ಅಂದಾಜಿಸಲಾದ ಅಂಕಿ-ಸಂಖ್ಯೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಹುಬ್ಬಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ೮,೯೬೭ ಕೊಳವೆ ಬಾವಿಗಳು ಧಾರವಾಡದಲ್ಲಿ ೨,೭೧೬ ಕೊಳವೆ ಬಾವಿಗಳನ್ನು ಕೊರೆಸಲಾಗಿತ್ತು. ೨೦೦೯ಕ್ಕೆ ಕೊಳವೆ ಬಾವಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಸುಮಾರು ೨೫% ದಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮೇಲಾಗಿ ನಗರದ ೨೫% ಬಡಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಳಚರಂಡಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಇದೆ. ಇನ್ನುಳಿದ ೭೫% ಬಡಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ “ಸೆಪ್ಟಿಕ್ ಟ್ಯಾಂಕ್” ಬಳಸಿ ಶೌಚ ವಿಸರ್ಜನೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅವಳಿ ನಗರದ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಬಡಾವಣೆಗಳಿಗೆ ಗಟಾರುಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಇಲ್ಲ. ಕೊಚ್ಚೆ ನೀರು ಹಾಗು ತ್ಯಾಜ್ಯಗಳ ವಿಲೇವಾರಿ ತೀರ ಅವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾದದ್ದು.
 • ಕೋಲಾರ, ವಿಜಾಪುರ, ಧಾರವಾಡ, ರಾಮನಗರ ಮತ್ತು ಬೆಳಗಾವಿ ಜಿಲ್ಲೆಗಳ ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ನೀರಿನ ಸಮಸ್ಯೆ, ಬೆಂಗಳೂರು ಗ್ರಾಮಾಂತರ, ಚಿತ್ರದುರ್ಗ, ದಾವಣಗೆರೆ, ಹಾಸನ, ತುಮಕೂರು, ಮೈಸೂರು ಮತ್ತು ಮಂಡ್ಯ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಕುಡಿಯುವ ನೀರಿನ ಸಮಸ್ಯೆ ತೀವ್ರವಾಗಿದೆ.
 • ಮೈಸೂರು ಜಿಲ್ಲೆಯ ಹುಣಸೂರು, ಕೆ.ಆರ್.ನಗರ, ಬನ್ನೂರು, ತಿರುಮಕೂಡಲು ನರಸೀಪುರ ಮತ್ತು ಸರಗೂರು ಪಟ್ಟಣಗಳಲ್ಲಿ ಕುಡಿಯುವ ನೀರನ್ನು ಸಕಾಲದಲ್ಲಿ ಪೂರೈಸಲು ನಗರ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ. ಮಂಡ್ಯ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಪಾಂಡವಪುರ, ಮದ್ದೂರು, ಮಳವಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ನಾಗಮಂಗಲದ ಕತೆಯೂ ಇದೇ ಆಗಿದೆ. ದಾವಣಗೆರೆ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಎಲ್ಲ ನಗರ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮೂರು ದಿನಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಟ್ಯಾಂಕರ್ ಮೂಲಕ ಕುಡಿವ ನೀರು ಸರಬರಾಜು ಮಾಡುತ್ತಿವೆ.
 • ಬೆಂಗಳೂರು ನಗರ, ಕೋಲಾರ, ಚಿಕ್ಕಬಳ್ಳಾಪುರ, ತುಮಕೂರು, ಬೆಳಗಾವಿ, ಗದಗ, ಹಾವೇರಿ, ಬಾಗಲಕೋಟೆ ಮತ್ತು ವಿಜಾಪುರ ಜಿಲ್ಲೆ ಸೇರಿದಂತೆ ರಾಜ್ಯದ ವಿವಿಧ ಜಿಲ್ಲೆಗಳ ಒಟ್ಟು ೮೦ ನಗರ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಕುಡಿಯುವ ನೀರು ಅಗತ್ಯ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಾಗದ ಸ್ಥಿತಿ ಇದೆ.
 • ಈ ನಗರಗಳ ಪಾಲಿಗೆ ಕುಡಿಯುವ ನೀರಿನ ಏಕೈಕ ಮೂಲವಾದ ಅಂತರ್ಜಲ ಆತಂಕಕಾರಿ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಕುಸಿದಿದೆ. ಬಾವಿಗಳಿಂದ ದೊರೆಯುತ್ತಿರುವ ನೀರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕುಡಿಯಲು ಯೋಗ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ.
 • ಬೆಂಗಳೂರು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ದೊಡ್ಡ ನಗರಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿದರೆ ರಾಜ್ಯದ ಇತರೆಡೆ ವಿದ್ಯುತ್ ಕಡಿತ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುವ ಕಾರಣ, ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಕುಡಿಯುವ ನೀರು ಪೂರೈಸಲು ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ.
 • ಕಳೆದ ವರ್ಷ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಬರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ೪೯ ನಗರ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಕುಡಿಯುವ ನೀರಿನ ತೀವ್ರ ಕೊರತೆ ಎದುರಿಸಿದ್ದವು.
 • ಆನೇಕಲ್ (ಬೆಂಗಳೂರು ನಗರ ಜಿಲ್ಲೆ), ದೇವನಹಳ್ಳಿ, ವಿಜಯಪುರ, ನೆಲಮಂಗಲ (ಬೆಂಗಳೂರು ಗ್ರಾಮಾಂತರ ಜಿಲ್ಲೆ), ಚಿತ್ರದುರ್ಗ, ಹೊಸದುರ್ಗ (ಚಿತ್ರದುರ್ಗ), ಚಿಕ್ಕಬಳ್ಳಾಪುರ, ಚಿಂತಾಮಣಿ, ಶಿಡ್ಲಘಟ್ಟ, ಬಾಗೇಪಲ್ಲಿ (ಚಿಕ್ಕಬಳ್ಳಾಪುರ), ಕೋಲಾರ, ಕೆಜಿಎಫ್, ಬಂಗಾರಪೇಟೆ, ಮುಳಬಾಗಿಲು (ಕೋಲಾರ), ಮಧುಗಿರಿ, ಪಾವಗಡ (ತುಮಕೂರು), ಜಮಖಂಡಿ ಮತ್ತು ಇಳಕಲ್ (ಬಾಗಲಕೋಟೆ) ತಾಲ್ಲೂಕುಗಳಲ್ಲೂ ನೀರಿನ ಬರ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿದೆ.
 • ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಮುಂಡರಗಿ, ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗದ ಕೋಲಾರ, ತುಮಕೂರು ಜಿಲ್ಲೆಯ ಪಾವಗಡ, ಮಧುಗಿರಿ, ಕೊರಟಗೆರೆಯಲ್ಲಿ ಕುಡಿವ ನೀರಿನ ಕೊರತೆ ಜೊತೆಗೆ ಫ್ಲೋರೋಸಿಸ್ ಸಮಸ್ಯೆ.
 • ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಗದಗ, ತುಮಕೂರು, ಕೋಲಾರ, ರಾಯಚೂರು, ಕೊಪ್ಪಳ, ಚಿಕ್ಕಬಳ್ಳಾಪುರ, ಬಿಜಾಪುರ ಹಾಗೂ ಬಾಗಲಕೋಟೆ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಫ್ಲೋರೈಡ್ ಸಮಸ್ಯೆ.
 • ಮುಂಡರಗಿಯ ೧೫-೨೦ ಗ್ರಾಮಗಳಲ್ಲಿ ನೀರಿನ ಜೊತೆಗೆ ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಫ್ಲೋರೈಡ್ ಅಂಶ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.

To Top