fbpx
ಹೆಚ್ಚಿನ

ಬರಿ ಇಡ್ಲಿ ದೋಸೆ ಹಿಟ್ಟು ಮಾರಿ ಇಂದು 100 ಕೋಟಿ ಆದಾಯ ಗಳಿಸೋ ಛಲಗಾರನ ಕಥೆಯಿದು

ಕೇರಳದ ವಯನಾಡ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಚೆನ್ನಲ್ಲೋಡ್ನಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ದಿನಗೂಲಿ ನೌಕರನ ಮಗನಾಗಿ ಜನಿಸಿದ ಪಿ.ಸಿ.ಮುಸ್ತಫಾ ಅವರು. ಅವರ ಊರಿನಲ್ಲಿ ಸರಿಯಾದ ರಸ್ತೆ ಹಾಗು ವಿದ್ಯುತ್ ಪೂರೈಕೆ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆದವರು ಇವರು. ಇವರು ಉದ್ಯಮ ಆರಂಭಿಸಿದ್ದು 10 ನೇ ವಯಸಿನಲ್ಲಿ ಅಷ್ಟು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸಿನಲ್ಲಿ ಉದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ನಷ್ಟ ಅನುಭವಿಸಿ ಹೊಡೆತ ತಿಂದವರು. ಆದರೂ ಛಲ ಬಿಡದೆ ಮುನ್ನುಗ್ಗಿ ನಡೆದು ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ಸು ಕಂಡವರು ಇವರು.

 

 

 

ಮುಸ್ತಫಾ ಅವರ ಕುಟುಂಬವು ತಂದೆಯ ದಿನಗೂಲಿ ಸಂಬಳದ ಮೇಲೆ ಜೀವಿಸಿದ್ದರಿಂದ, ಇವರಿಗೆ ಪಾಕೆಟ್ ಮನಿ ಪಡೆಯುವುದು ದೂರದ ದೂರದ ಮಾತಾಗಿತ್ತು. ಅಷ್ಟು ಕಷ್ಟಕರವಾದ ಜೀವನ ಇವರದ್ದು. ಬೇಸಿಗೆಯ ರಜಾದಿನಗಳಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಚಿಕ್ಕಪ್ಪದಿಂದ 100 ರೂಪಾಯಿ ಎರವಲು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ತನ್ನ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಿದ ಸಿಹಿ ತಿನಿಸು ಅಂಗಡಿ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು.2005 ರಲ್ಲಿ ದಿನಕ್ಕೆ 10 ಪ್ಯಾಕೆಟ್ಗಳ ಒಂದು ಕಿಲೋಗ್ರಾಂ ಬ್ಯಾಟರ್ ತಯಾರು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಕಂಪನಿ ಇಂದು ದಿನಕ್ಕೆ 50,000 ಪ್ಯಾಕೆಟ್ಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬೆಂಗಳೂರು, ಚೆನ್ನೈ, ಪುಣೆ, ಮುಂಬೈ, ದೆಹಲಿ, ಹೈದರಾಬಾದ್ ಮತ್ತು ದುಬೈಗಳಲ್ಲಿನ ಘಟಕಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ 1,300 ಉದ್ಯೋಗಿಗಳ ತಂಡವಾಗಿ ಬೆಳೆದಿದೆ. .

ಖಾಸಗಿ ಕಂಪೆಯಾದ ಐಡಿ ಫ್ರೆಶ್ ಫುಡ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ 2005 ರಲ್ಲಿ ಮುಸ್ತಫಾ ಮತ್ತು ಅವರ ನಾಲ್ಕು ಸೋದರ ಸಂಬಂಧಿಗಳು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು – ಅಬ್ದುಲ್ ನಾಝರ್, ಶಮ್ಸುದೀನ್ ಟಿ.ಕೆ, ಜಾಫರ್ ಟಿ.ಕೆ ಮತ್ತು ನೌಶಾದ್ ಟಿಎ. ಕಂಪನಿಯಲ್ಲಿ ಮುಸ್ತಾಫಾ 50 ಶೇ ಪಾಲು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಉಳಿದ 50 ಶೇಕಡಾ ಶೇರ್ ಸಹೋದರರು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ದುರ್ಬಲ ಬಾಲ್ಯದಿಂದ ಯಶಸ್ವಿ ಉದ್ಯಮಿಯಾದ ಮುಸ್ತಫಾ ಅವರ ಕಷ್ಟಕರ ಜೀವನವನ್ನು ನೀವು ಊಹಿಸೊಕೊಳ್ಳಲು ಅಸಾಧ್ಯವಾಗುವುತ್ತದೆ. ಮುಸ್ತಫಾ ಅಂದು ಕಷ್ಟ ಪಡದಿದ್ದರೆ ಇಂದು ಆತ ದಿನಗೂಲಿ ನೌಕರನಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿ ಬರುತ್ತಿತ್ತು.

10 ನೇ ತರಗತಿ ನಂತರ, ಮುಸ್ತಫಾ ತನ್ನ ಪೂರ್ವ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯ ಕೋರ್ಸ್ಗಾಗಿ ಕೋಜಿಕ್ಕೋಡ್ನಲ್ಲಿನ ಫರೂಕ್ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶ ಪಡೆದನು. ತನ್ನ ಬೋಧನಾ ಮತ್ತು ಹಾಸ್ಟೆಲ್ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ಪಾವತಿಸಲು ಕಷ್ಟಕರವಾದಾಗ, ಅವನ ತಂದೆಯ ಸ್ನೇಹಿತನು ಹಾಸ್ಟೆಲ್ನಲ್ಲಿ ಉಚಿತ ಊಟಕ್ಕೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೊಳಿಸಿದರು.ನಂತರ, ಅವರು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ 63 ನೇ ಶ್ರೇಯಾಂಕವನ್ನು ಪಡೆದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಇಷ್ಟಪಟ್ಟ ವಿಷಯವಾದ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ವಿಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಕಾಲೇಜ್ (ಈಗ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ) ನಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶ ಪಡೆದರು.1995 ರಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಮುಗಿದ ನಂತರ, ಮುಸ್ತಫಾ ಸುಮಾರು ತಿಂಗಳಿಗೆ ರೂ 6,000 ರ ವೇತನಕ್ಕಾಗಿ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಸ್ಟಾರ್ಟ್ಸ್ಪ್ ಅಪ್ ಒಂದರಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭ ಮಾಡಿದರು. ಎರಡು ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಮೋಟೋರೋಲಾದಲ್ಲಿ 15 ಸಾವಿರ ರೂ. ವೇತನವನ್ನು ಪಡೆದರು. ಕಂಪನಿಯು ಅವನನ್ನು ಐರ್ಲೆಂಡ್ಗೆ ಕಳುಹಿಸಿತು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಒಂದು ವರ್ಷ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು.

 

 

 

ಮೊಟೊರೊಲಾದಿಂದ ಅವರು ದುಬೈ ಸಿಟಿಬ್ಯಾಂಕ್ಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರ ವೇತನವು 1 ಲಕ್ಷ ರೂ. ತನ್ನ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕಾಗಿ ತಂದೆ ಮಾಡಿದ್ದ ಸಾಲವನ್ನು ತೀರಿಸಲು ತಂದೆಗೆ 1 .3 ಲಕ್ಷ ಹಣವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದರು. ಲಕ್ಷ ಲಕ್ಷ ಹಣವನ್ನು ಗಳಿಸುತ್ತಿರುವ ಮಗನನ್ನು ನೋಡಿ ತಂದೆ ಭಾವುಕರಾದರು.ಮುಸ್ತಫಾ ತನ್ನ ತಂದೆ ತಾಯಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಮನೆಯನ್ನು ಕಟ್ಟಿಸಿಕೊಟ್ಟರು. 2000 ರಲ್ಲಿ ಮದುವೆಯಾದ ಮುಸ್ತಫಾ ಅವರಿಗೆ ಈಗ ಮೂರೂ ಮಕ್ಕಳಿದ್ದಾರೆ. ಏಳು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಅವರು ಬೆಂಗಳೂರಿಗೆ 2003 ರಲ್ಲಿ 15 ಲಕ್ಷ ರುಪಾಯಿ ಉಳಿಸಿಕೊಂಡು ಎಂಬಿಎ ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು.”ನಾನು ಉತ್ತಮ ಗೇಟ್ ಸ್ಕೋರ್ ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಹಣಕಾಸಿನ ನಿರ್ಬಂಧಗಳಿಂದ ನನ್ನ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ನಂತರ ನಾನು ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಐಐಎಂ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಎಮ್ಬಿಎಗೆ ಸೇರಿಕೊಂಡ ಮುಸ್ತಾಫಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ತನ್ನ ಎಂಬಿಎ ಮಾಡುತ್ತಿರುವಾಗ ಅವರು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ನಜೀರ್ ಎಂಬುವರ ಕಿರಾನಾ ಅಂಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಸಮಯ ಸಮಯ ಕಳೆಯುತ್ತಾರೆ. ಒಂದು ದಿನ ತನ್ನ ಸೋದರಸಂಬಂಧಿ ಶಮ್ಸುದೀನ್ ಅವರು ದೋಸಾ ಬ್ಯಾಟರ್ ಅನ್ನು ಹತ್ತಿರದ ಅಂಗಡಿಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಚೀಲಗಳಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದನ್ನು ನೋಡಿದರು ಮತ್ತು ನಾವು ಇದೇ ರೀತಿಯದನ್ನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು.”ನಾವು ಇದನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆವು ಮತ್ತು ನಾನು ದೋಸಾ ಬ್ಯಾಟರ್ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ರೂ 25,000 ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದೆ” ಎಂದು ಮುಸ್ತಫಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ 20 ಮಳಿಗೆಗಳಿಗೆ ‘ಐಡಿ’ ಎಂಬ ಬ್ರಾಂಡ್ ಹೆಸರಿನಡಿಯಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಪ್ರಾರಂಭ ಮಾಡಿದರು, ದೋಸಾಗೆ – ಅವರು ಎರಡು ಚೂರುಗಳು, ಮಿಕ್ಸರ್ ಮತ್ತು ಸೀಲಿಂಗ್ ಯಂತ್ರದೊಂದಿಗೆ 550 ಚದರ ಅಡಿ ಜಾಗದಿಂದ ಕಾರ್ಯ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.

ದಿನದಿಂದ ಲಾಭ ಪಡೆದುಕೊಂಡರು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ 6 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿ ಗಳಿಸಿದರು. ಮತ್ತೊಂದು ಯಂತ್ರ ಖರೀದಿಸಿದರು. ಅವರು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ 800 ಚದರ ಅಡಿ ದೊಡ್ಡ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡರು, ಕಂಪೆನಿಯು ಪ್ರತಿದಿನ 3,500 ಕೆಜಿ ಬ್ಯಾಟರ್ ತಯಾರಿಸುತ್ತಿದೆ. ಅವರು ಸಹಭಾಗಿಯಾಗಿರುವ ಮಳಿಗೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯು ಸುಮಾರು 300 ಕ್ಕೆ ಏರಿತು.2007 ರಲ್ಲಿ, ತನ್ನ MBA ಪಡೆಯುವ ನಂತರ, ಮುಸ್ತಾಫಾ ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಐಡಿ ಫ್ರೆಶ್ನ ಹಣಕಾಸು ವಹಿವಾಟಿನ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿ ಸೇರಿಕೊಂಡರು. ಸಿಇಓ ಆಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡರು.ತಮ್ಮ ಉತ್ಪನ್ನದ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದಂತೆ, ಮುಸ್ತಫಾ 2008 ರಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ರೂ 40 ಲಕ್ಷ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಹೊಸಕೋಟೆ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ 2,500 ಚದರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭ ಮಾಡಿದರು.

2009 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಕೇರಳದ ಆಸಿಯನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚುವರಿ 30 ಲಕ್ಷ ರೂ. ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದರು ಇದರಿಂದ ಇವರ ವ್ಯವಹಾರ ಮತ್ತಷ್ಟು ಬೆಳೆಯಿತು.2013 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ದುಬೈನಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. “2014 ರಲ್ಲಿ, ಹೆಲೈನ್ ವೆಂಚರ್ ಪಾಲುದಾರರ ಮೊದಲ ಸುತ್ತಿನ ಹಣದಲ್ಲಿ ನಾವು 35 ಕೋಟಿ ರೂ. ಹಣವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಹಣವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ “ಎಂದು ಮುಸ್ತಫಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

 

 

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.

To Top