fbpx
ಕ್ರಿಕೆಟ್

2021 ರಲ್ಲಿ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು ಅತಿದೊಡ್ಡ ವಿವಾದಗಳು ಅವು ಯಾವುವು ಗೊತ್ತಾ?

ಕೋವಿಡ್ ಕಾಲಘಟ್ಟದಲ್ಲೂ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ನಿಂತಿರಲಿಲ್ಲ. ಅದಕ್ಕಿದ್ದ ಜನಪ್ರಿಯತೆಯೂ ಒಂದಿನಿತೂ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿಲ್ಲ. ಹಾಗೆ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ವಿವಾದಗಳಿಂದಲೂ ಹೊರತಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಜನಾಂಗೀಯ ನಿಂದನೆಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ಬಿಸಿಸಿಐ ಕೋಹ್ಲಿ ಜಟಾಪಟಿ ತನಕ ನಡೆದ ವಿವಾದಗಳ ಒಂದು ಪಕ್ಷಿನೋಟ ಇಲ್ಲಿದೆ.

ಯಾರ್ಕ್ಷೈರ್ ರೇಸಿಸಮ್ ರೋ :
ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವಾಗ ಇದು ಬಹುಶಃ ವರ್ಷದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ವಿವಾದವಾಗಿದೆ.2018 ರಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಮೂಲದ ಕ್ರಿಕೆಟಿಗ ಅಜೀಮ್ ರಫೀಕ್ ತನ್ನ ಮಾಜಿ ಯಾರ್ಕ್ಷೈರ್ ಕೌಂಟಿ ಕ್ಲಬ್ ತಂಡದ ಸಹ ಆಟಗಾರರ ವಿರುದ್ಧ ಆಘಾತಕಾರಿ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದಾಗಿನಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದು. 2018 ರಲ್ಲಿ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದ್ದರೂ, ರಫೀಕ್ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಿಗೆ ಮೊರೆ ಹೋದ ನಂತರ ಯಾರ್ಕ್ಷೈರ್ ಕುರಿತಾಗಿ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2020 ರಲ್ಲಿ ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಔಪಚಾರಿಕ ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು.ರಫೀಕ್ ಹಲವಾರು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ವರ್ಣಭೇದ ನೀತಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಯಾರ್ಕ್ಷೈರ್ ಒಪ್ಪಿನ್ಕೊಂಡಿದ್ದರಿಂದ, ಇಸಿಬಿ ತನ್ನ ಹೆಡಿಂಗ್ಲಿ ಕ್ರೀಡಾಂಗಣದಲ್ಲಿ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಥವಾ ಇತರ ಪ್ರಮುಖ ಪಂದ್ಯಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸದಂತೆ ಕ್ಲಬ್ ಅನ್ನು ಅಮಾನತುಗೊಳಿಸಿತು. ಮಾಜಿ ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ ನಾಯಕ ಮೈಕೆಲ್ ವಾನ್ ಮತ್ತು ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಆರಂಭಿಕ ಬ್ಯಾಟರ್ ಅಲೆಕ್ಸ್ ಹೇಲ್ಸ್ ಅವರಂತಹ ಉನ್ನತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ತನ್ನ ಅನೇಕ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಸಹದ್ಯೋಗಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ರಫೀಕ್ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ನಾಯಕತ್ವ ತ್ಯಜಿಸಿದ ಟಿಮ್ ಪೈನ್ :
ಟ್ಯಾಸ್ಮೆನಿಯಾ ಉದ್ಯೋಗಿಯೊಂದಿಗೆ ಖಾಸಗಿ ಚಾಟ್‌ಗಳು ಹಾಗೂ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಗ್ರಾಫಿಕ್ ಆಗಿದ್ದ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ತಂಡದ ಕ್ಯಾಪ್ಟನ್ ತೀವ್ರ ಮುಖಭಂಗ ಅನುಭವಿಸಿದ್ದರು. ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಈ ವಿವಾದದಿಂದ ತತ್ತರಿಸಿತ್ತು. ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಆಶಸ್ 2021-22ರ ಸರಣಿಗೆ ಕೇವಲ ಮೂರು ವಾರಗಳ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಟೆಸ್ಟ್ ನಾಯಕತ್ವಕ್ಕೆ ಟಿಮ್ ಪೈನ್ ಕಣ್ಣೀರಿಟ್ಟು ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದರು. ಪೈನ್ ರಾಜೀನಾಮೆಯ ನಂತರ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಭಾರೀ ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿತ್ತು. 2018 ರಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಲೈಂಗಿಕ ಹಗರಣದ ತನಿಖೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರು ಯಾವುದೇ ನೀತಿ ಸಂಹಿತೆಯನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಕಂಡುಬಂದಿದ್ದರಿಂದ ಮಂಡಳಿಯು ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಬಹುದೆಂದು ಹಲವಾರು ಜನರು ಭಾವಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಪೈನ್ ಅವರು 2017 ರಲ್ಲಿ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಟ್ಯಾಸ್ಮೆನಿಯಾದ ಮಾಜಿ ಮಹಿಳಾ ಉದ್ಯೋಗಿಯೊಂದಿಗೆ ಖಾಸಗಿ ಮತ್ತು ಸ್ಪಷ್ಟ ಪಠ್ಯ ವಿನಿಮಯದಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಇದು ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ತರಹದ ವಿವಾದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿತ್ತು.

ಸಿಡ್ನಿ ಟೆಸ್ಟ್ನಲ್ಲಿ ವರ್ಣಭೇದ ನೀತಿ :
ಭಾರತವು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದಲ್ಲಿ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸಿಡ್ನಿ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಗ್ರೌಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ವೇಗಿ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಸಿರಾಜ್ ಅವರು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯನ್ ಬೆಂಬಲಿಗರಿಂದ ಜನಾಂಗೀಯ ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದ್ದರು. ಸರಿಯಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಿಡ್ನಿ ಟೆಸ್ಟ್ನ ನಾಲ್ಕನೇ ದಿನದಂದು, ಸಿರಾಜ್ ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ತಂಡದ ನಾಯಕನಾಗಿದ್ದ ಅಜಿಂಕ್ಯ ರಹಾನೆ ಅವರಿಗೆ ದೂರು ನೀಡಿದಾಗ ಆಟವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಪಂದ್ಯವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿ ಅಂಪೈರ್‌ರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದರು. ಬಳಿಕ ನ್ಯೂ ಸೌತ್ ವೇಲ್ಸ್ ಪೊಲೀಸರು ಆರು ಜನರನ್ನು ಮೈದಾನದಿಂದ ಹೊರ ಕಳುಹಿಸದರು. ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಘಟನೆಯನ್ನು ಖಂಡಿಸಿದ್ದು, ಈ ಬಗ್ಗೆ ಸೂಕ್ತ ತನಿಖೆ ನಡೆಸುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದೆ. ಮಹಿಳೆಯರ ಕ್ರೀಡೆಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿದ ತಾಲಿಬಾನ್ ಈ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವನ್ನು ತಾಲಿಬಾನ್ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಾಗ, ದೇಶದ ಮಹಿಳೆಯರ ಕಲ್ಯಾಣದ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲರೂ ಚಿಂತಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಒಂದು ದೇಶವಾಗಿ, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವು ಕ್ರೀಡೆಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರ ಹಕ್ಕುಗಳ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಅಫ್ಘನ್ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಆಡುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಹಿಳಾ ಫುಟ್‌ಬಾಲ್ ಮತ್ತು ಕ್ರಿಕೆಟ್ ತಂಡವನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಆದರೆ ತಾಲಿಬಾನ್ ದೇಶದ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ನಂತರ, ಅವರು ನಿಷೇಧಿಸಿದ ಮೊದಲ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಮಹಿಳೆಯರು ಕ್ರೀಡೆಗಳನ್ನು ಆಡುವುದು. ಇದು ಎಲ್ಲೆಡೆ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ದುಃಖದ ಕ್ಷಣವಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅಫ್ಘನ್ ಮಹಿಳಾ ಕ್ರಿಕೆಟ್‌ಗೆ.

ಅತ್ಯಾಚಾರ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಯಾಸಿರ್ ಷಾ ಕುತಂತ್ರ ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ ಎನ್ನುವ ಆರೋಪ :
ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಕ್ರಿಕೆಟಿಗ ಯಾಸಿರ್ ಶಾ ಲೈಂಗಿಕ ದೌರ್ಜನ್ಯಕ್ಕೆ ನೆರವು ನೀಡಿದ ಆರೋಪ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಬೌಲರ್‌ನ ಸ್ನೇಹಿತ ಫರ್ಹಾನ್ ಅಲಿ ತನ್ನ ಮೇಲೆ ಅತ್ಯಾಚಾರ ಎಸಗುವ ಮೊದಲು ಮತ್ತು ಆಘಾತಕಾರಿ ಘಟನೆಯನ್ನು ಚಿತ್ರೀಕರಿಸುವ ಮೊದಲು ತನ್ನನ್ನು ಗನ್‌ಪಾಯಿಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿದ್ದನೆಂದು ಸಂತ್ರಸ್ತೆ ಹೇಳಿರುವ ಎಫ್‌ಐಆರ್‌ನಲ್ಲಿ ಯಾಸಿರ್‌ನ ಹೆಸರು ಬಂದಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಘಟನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ದೂರು ನೀಡಿದರೆ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯಾಸಿರ್ ತನಗೆ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಬಾಲಕಿ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದಾಳೆ.
ಯಾಸಿರ್ ಷಾ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಲೆಗ್ ಸ್ಪಿನ್ನರ್ ಆಗಿದ್ದು ತಂಡಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ಆಸ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರೂ, ಈ ಆಘಾತಕಾರಿ ಆರೋಪ ನಿಜವೆಂದು ಸಾಬೀತಾದರೆ ಅವರ ಆಟದ ವೃತ್ತಿಜೀವನಕ್ಕೆ ಅಡ್ಡಿಯಾಗಬಹುದು. ಅದಲ್ಲದೆ ಕೇವಲ ಅವರ ವಯಸ್ಸು ಕೇವಲ 35, ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿಚಾರಣೆಗಾಗಿ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಗೆ ಕರೆಸಿಕೊಳ್ಳುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ, ತಪ್ಪಿತಸ್ಥರೆಂದು ಸಾಬೀತಾದರೆ ಅವರನ್ನು ಕಂಬಿಗಳ ಎಣಿಸೋದು ಗ್ಯಾರಂಟಿ. ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ವಿರುದ್ಧ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಮುಂಬರುವ ಮೂರು ಟೆಸ್ಟ್ ಪಂದ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಯಾಸಿರ್ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆಯೇ ಎಂದು ಕಾದು ನೋಡಬೇಕಾಗಿದೆ.

ವಿರಾಟ್ ಕೊಹ್ಲಿ ವಿರುದ್ಧ ಸೌರವ್ ಗಂಗೂಲಿ :
ಡಿಸೆಂಬರ್ ತಿಂಗಳ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಏಕದಿನ ತಂಡದ ನಾಯಕ ವಿರಾಟ್ ಕೊಹ್ಲಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಮತ್ತು ರೋಹಿತ್ ಶರ್ಮಾ ಅವರನ್ನು ನಾಯಕನನ್ನಾಗಿ ಬದಲಿಸಲು ಬಿಸಿಸಿಐ ಅಚ್ಚರಿಯ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು. ಏಕದಿನ ಮತ್ತು ಟೆಸ್ಟ್ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಹಾಗೂ ಅವರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಗಮನವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಲು ಟಿ- 20 ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಂಡ ಮತ್ತು ರಾಯಲ್ ಚಾಲೆಂಜರ್ಸ್ ಬೆಂಗಳೂರು ತಂಡದ ನಾಯಕತ್ವವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸುವುದಾಗಿ ಭಾರತೀಯ ಟೆಸ್ಟ್ ನಾಯಕ ಘೋಷಿಸಿದ್ದರು.

ಕೊಹ್ಲಿಯನ್ನು ಏಕದಿನ ನಾಯಕ ಸ್ಥಾನದಿಂದ ವಜಾಗೊಳಿಸಿದ ಕ್ರಮ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಅಚ್ಚರಿಗೆ ದೂಡಿದೆ. ಭಾರತೀಯ ಟೆಸ್ಟ್ ನಾಯಕ ನಂತರ ಸ್ಫೋಟಕ ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿದರು, ಈ ಹೇಳಿಕೆ ಟೀಮ್ ಇಂಡಿಯಾದ ಏಕದಿನ ನಾಯಕತ್ವದಿಂದ ಅವರನ್ನು ಅನೌಪಚಾರಿಕವಾಗಿ ವಜಾಗೊಳಿಸಿದ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರಿ ವಿವಾದವನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿತು. 33 ವರ್ಷದ ಅವರು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಏಕದಿನ ತಂಡವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಟೆಸ್ಟ್ ತಂಡವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವ ಒಂದೂವರೆ ಗಂಟೆಗಳ ಮೊದಲು ತನಗೆ ತಿಳಿಸಲಾಯಿತು. ಅದಕ್ಕೂ ಮುನ್ನ ಬಿಸಿಸಿಐ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಸೌರವ್ ಗಂಗೂಲಿ ಅವರು ಎರಡು ವಿಭಿನ್ನ ವೈಟ್-ಬಾಲ್ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್‌ಗಳಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ನಾಯಕರನ್ನು ಹೊಂದಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲವಾದ್ದರಿಂದ ಟಿ20ಐ ನಾಯಕತ್ವದಿಂದ ಕೆಳಗಿಳಿಯದಂತೆ ಆಯ್ಕೆದಾರರು ಕೊಹ್ಲಿಗೆ ವಿನಂತಿಸಿದ್ದರು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದರು, ವಿರಾಟ್ ಕೊಹ್ಲಿ ಈ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿದರು.

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.

To Top