fbpx
ಸಮಾಚಾರ

ವೆಸ್ಟ್ ಇಂಡೀಸ್ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಪತನಕ್ಕೆ ಕಾರಣಗಳೇನು? ಮುಂದೇನು?

ತಂಡವು ಬ್ಯಾಟರ್‌ಗಳನ್ನು ನಡುಗಿಸುವ ಬೌಲರ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ..ಎದುರಾಳಿಗಳನ್ನು ನಡುಗಿಸುವ ಬ್ಯಾಟ್ಸ್‌ಮನ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.. ಕ್ಲೈವ್ ಲಾಯ್ಡ್, ಸರ್ ಗ್ಯಾರಿ ಫೀಲ್ಡ್ ಸೋಬರ್ಸ್, ವಿವಿಯನ್ ರಿಚರ್ಡ್ಸ್, ಗಾರ್ಡನ್ ಗ್ರೀನಿಡ್ಜ್, ಡೆಸ್ಮಂಡ್ ಹೇನ್ಸ್, ರಿಚಿ ರಿಚರ್ಡ್ಸನ್, ಆಂಬ್ರೋಸ್, ಕಾಟ್ನಿವಾಲ್ಷ್, ಮಾಲ್ಕಮ್ ಮಾರ್ಷಲ್, ಮೈಕಲ್ ಹೋಲ್ಡಿಂಗ್ಸ್. ಅವರ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಕೇಳಿ ನನ್ನ ವಿರೋಧಿಗಳು ಹೆದರುತ್ತಿದ್ದರು. ಇಂದಿನ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಅಭಿಮಾನಿಗಳು ಇವರ ಆಟವನ್ನು ನೋಡದೇ ಇರಬಹುದು. ಆದರೆ, ಕಪಿಲ್ ಸೇನಾ ಮೇಲೆ ‘83’ ಸಿನಿಮಾದಲ್ಲಿ ವೆಸ್ಟ್ ಇಂಡೀಸ್ ಆಟಗಾರರು ಬ್ಯಾಟಿಂಗ್ ಗೆ ಬಂದ ದೃಶ್ಯಗಳು ನೆನಪಿದೆಯೇ?.. ಕ್ರೀಸ್ ಗೆ ಬಂದಾಗ ಅಭಿಮಾನಿಗಳು, ಆಟಗಾರರು ಭಯಗೊಂಡ ದೃಶ್ಯಗಳಂತಿತ್ತು ನೈಜ ಸ್ಥಿತಿ. ಯಾರು ಒಡೆಯುತ್ತಾರೆ.. ಯಾರು ಕುಸಿಯುತ್ತಾರೆ ಎಂಬ ಚರ್ಚೆ ಇಂದು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಬ್ರಿಯಾನ್ ಲಾರಾ, ಶಿವನಾರಾಯಣ್ ಚಂದ್ರಪಾಲ್, ಕ್ರಿಸ್ ಗೇಲ್, ಡ್ವೇನ್ ಬ್ರಾವೋ, ಕೀರನ್ ಪೊಲಾರ್ಡ್ ಮತ್ತು ರಸೆಲ್ ಅಂತಹ ಉಗ್ರ ಆಟಗಾರರ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದರು. ಆ ನಂತರ ಕ್ರಮೇಣ ವಿಂಡೀಸ್‌ನ ಬೆಳಕು ಮರೆಯಾಯಿತು.

ವೆಸ್ಟ್ ಇಂಡೀಸ್ ಎರಡು ಏಕದಿನ ವಿಶ್ವಕಪ್ ಮತ್ತು ಎರಡು ಟಿ20 ವಿಶ್ವಕಪ್ ಗೆದ್ದ ಘನ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆದರೆ.. ಈ ಬಾರಿ ಏಕದಿನ ವಿಶ್ವಕಪ್‌ಗೆ ಅರ್ಹತೆ ಗಳಿಸಲೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಕುಸಿದಿದೆ. ಇಂತಹ ದುಸ್ಥಿತಿಗೆ ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣ ಮಂಡಳಿಯ ಹಿರಿಯರ ಟೀಕೆ. ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಹಿರಿಯ ಆಟಗಾರರನ್ನು ಬದಿಗಿಟ್ಟು ಅತ್ಯಂತ ಕಠಿಣವಾಗಿ ನಡೆಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ. ಕ್ರಿಕೆಟಿಗರನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಂಡಕ್ಕೆ ಆಡಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುವಲ್ಲಿ ಲೀಗ್ ಸಂಪೂರ್ಣ ವಿಫಲವಾಯಿತು. ಆರ್ಥಿಕ ಭದ್ರತೆ ನೀಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ಮಂಡಳಿ ವಿರುದ್ಧ ಆಟಗಾರರು ಬಹಿರಂಗವಾಗಿಯೇ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ಮಾಡುವ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಹೋಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದರೆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಅರ್ಥವಾಗುತ್ತದೆ. ಇವು ಕೂಡ ವಿಂಡೀಸ್ ಪತನಕ್ಕೆ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣಗಳಾಗಿವೆ.

ಒಮ್ಮೆ ನಾವು 2015 ಕ್ಕೆ ಹೋದರೆ.. ಮಾಜಿ ವಿಂಡೀಸ್ ಆಲ್ ರೌಂಡರ್ ಡ್ವೇನ್ ಬ್ರಾವೋ ಅವರ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಮಂಡಳಿಯನ್ನು ಟೀಕಿಸಿದರು. ಕ್ರಿಕೆಟ್ ವಿಚಾರದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದ್ದು, ಆಡಳಿತ ಮಂಡಳಿಯ ಹಿರಿಯರು ಆಟವನ್ನು ಹಾಳು ಮಾಡುವ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದರು. ಮೈದಾನದಲ್ಲಿ ಸೂಕ್ತ ಸೌಲಭ್ಯ ಕಲ್ಪಿಸದೇ ಆಟಗಾರರು ಹಾಗೂ ಆಡಳಿತ ಮಂಡಳಿ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧ ಹಳಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಇದೆಲ್ಲವೂ ತಮ್ಮ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಂಡದ ಅವನತಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಆಗಷ್ಟೇ ಭವಿಷ್ಯ ನುಡಿದಿದ್ದರು.

*ಹಣಕಾಸಿನ ಸಮಸ್ಯೆ ವೆಸ್ಟ್ ಇಂಡೀಸ್ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಮಂಡಳಿಯನ್ನು ಕಾಡುತ್ತಿದೆ. 2012 ರಲ್ಲಿ, ಕ್ರಿಕೆಟ್ ದಂತಕಥೆ ಕ್ಲೈವ್ ಲಾಯ್ಡ್ ವೆಸ್ಟ್ ಇಂಡೀಸ್ ಮಂಡಳಿಯ ನಿರ್ದೇಶಕ ಸ್ಥಾನದಿಂದ ಕೆಳಗಿಳಿದರು. ತಮ್ಮ ತಂಡದ ಉಳಿವು ಅತ್ಯಂತ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆ ವೇಳೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ್ದು ಗಮನಾರ್ಹ. ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿ ನಾಯಕನಾಗಿದ್ದ ನನಗೆ ದೇಶದ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನೋಡಿ ಬೇಸರವಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಮಂಡಳಿಯ ಮೇಲೆ ವಿಪರೀತ ರಾಜಕೀಯ ಪ್ರಭಾವಕ್ಕೆ ಇದು ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷದ ಟಿ20 ವಿಶ್ವಕಪ್ ತಂಡದಲ್ಲಿ ಆಲ್ ರೌಂಡರ್ ಗಳಾದ ಸುನಿಲ್ ನರೈನ್ ಮತ್ತು ಆಂಡ್ರ್ಯೂ ರಸೆಲ್ ಅವರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಿರಲಿಲ್ಲ. ಆ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ಆಯ್ಕೆಗಾರ ಡೆಸ್ಮಂಡ್ ಹೇನ್ಸ್ ಮಾಡಿದ ಕಾಮೆಂಟ್‌ಗಳು ಹಿರಿಯ ಕ್ರಿಕೆಟಿಗರನ್ನು ನೋಯಿಸುತ್ತವೆ. ಅವರ ಪ್ರದರ್ಶನ ನಿರೀಕ್ಷೆಗೆ ತಕ್ಕಂತೆ ಇರಲಿಲ್ಲ ಹೀಗಾಗಿ ಅವರನ್ನು ತಂಡಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ರಸೆಲ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ವೆಸ್ಟ್ ಇಂಡೀಸ್ ಕ್ರಿಕೆಟಿಗರಿಗೆ ಸರಿಯಾದ ವೇತನ ನೀಡುವಲ್ಲಿ ಆಡಳಿತ ಮಂಡಳಿ ಸಂಪೂರ್ಣ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಫ್ರಾಂಚೈಸಿ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ ಕ್ರಿಸ್ ಗೇಲ್, ಕೀರಾನ್ ಪೊಲಾರ್ಡ್, ರಸೆಲ್, ಡ್ಯಾರೆನ್ ಸಾಮಿ, ಸುನಿಲ್ ನರೈನ್ ಅವರಂತಹ ಸ್ಟಾರ್ ಆಟಗಾರರು ತಂಡವನ್ನು ತೊರೆದರು. ಅವರು ಲೀಗ್ ಕ್ರಿಕೆಟ್‌ನತ್ತ ಮುಖಮಾಡಿದರು. ಇದರಿಂದ ತಂಡಕ್ಕೆ ಬಂದ ಹೊಸ ತಲೆಮಾರಿನ ಆಟಗಾರರು ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಉಳಿಯಲಿಲ್ಲ. ಇದಕ್ಕೆ ಉತ್ತಮ ಉದಾಹರಣೆ ನಿಕೋಲಸ್ ಪೂರನ್. ಕಳೆದ ಐಪಿಎಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಅವರು ಸುಮಾರು 16 ಕೋಟಿ ರೂ. ವಿಂಡೀಸ್ ಮಂಡಳಿಯಿಂದ ಕೇವಲ 2 ಕೋಟಿ ರೂ.

ಮುಂದೇನೂ?
ಪ್ರಸ್ತುತ ತಂಡದಲ್ಲೂ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಆಟಗಾರರಿದ್ದಾರೆ. ಬ್ರ್ಯಾಂಡನ್ ಕಿಂಗ್, ಚಾರ್ಲ್ಸ್, ಕ್ಯಾಪ್ಟನ್ ಶೈ ಹೋಪ್, ಕೇಲ್ ಮೇಯರ್ಸ್, ನಿಕೋಲಸ್ ಪೂರನ್, ಅಲ್ಜಾರಿ ಜೋಸೆಫ್, ಜೇಸನ್ ಹೋಲ್ಡರ್ ಬಲಿಷ್ಠ ತಂಡ. ಆದರೆ, ಮಾಜಿ ಕ್ರಿಕೆಟಿಗ ಇಯಾನ್ ಬಿಷಪ್ ಹೇಳಿದಂತೆ ವೆಸ್ಟ್ ಇಂಡೀಸ್ ಪತನ ಈಗಾಗಲಿಲ್ಲ.ಕಳೆದ ಹತ್ತು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ದೊಡ್ಡ ತಂಡಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಕಳಪೆ ಪ್ರದರ್ಶನ ತೋರಿದಾಗಿನಿಂದ ಆರಂಭವಾಯಿತು. ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ನೆಪ ಸಾಕಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಕಡಿಮೆ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಹೊಂದಿರುವ ಜಿಂಬಾಬ್ವೆ ಅದ್ಭುತ ಇನ್ನಿಂಗ್ಸ್‌ನಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಪ್ರಸ್ತುತ ತಂಡದಲ್ಲಿ ಟೆಸ್ಟ್ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಆಡುವ ಕೌಶಲ್ಯದ ಕೊರತೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಇತರ ಮಾದರಿಗಳ ಮೇಲೂ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ತಂಡದ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿನ ರಾಜಕೀಯ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ತೆಗೆದು ಹಾಕಿ ಕ್ರಿಕೆಟಿಗರಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕ ಭದ್ರತೆ ಒದಗಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

copying or reproducing the above content in any format without approval is criminal offence and will be prosecuted in Bengaluru court © ಸುವರ್ಣಾನುಡಿ

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

To Top